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MAENDELEO TANGU WAD 2008 
 
Dr Fatma MRISHO, Mwenyekiti Mtendaji, Tume ya 
Kudhibiti UKIMWI, Tanzania (TACAIDS) 

Mheshimiwa Waziri Mkuu,  

Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa 

Waheshimi wa Mawaziri 

Waheshimiwa Commissioners waTume ya Kudhibiti 
UKIMWI 

Mwenyekiti wa TACAIDS alienitangulia (Maj. Gen. 
Retired Herman Lupogo) 

Mwenyekiti wa Baraza la Watu Wanaoishi na 
UKIMWI (NACOPHA) 

Viongozi wa dini Wageni Waalikwa 

WanaTanga 

 

Niungane na walionitangulia kuwashukuru na 
kuwapongeza Mkuu wa Mkoa waTanga watendaji 
wake kwa maadhimisho ambayo yamefana sana. 
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Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

Kwa niaba yaTume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania, 
nakushukuru sana Mhe Mgeni Rasmi kwa kuwepo 
kwako hapa ijapokuwa sote tunafahamu ukubwa na 
uzito wa majukumu yako, tumefarijika sana. 

 

Naomba, kwa kifupi niongelee maendeleo na 
mabadiliko tunayoyaona kwenye UKIMWI kama 
suala linalohusu Sekta mbali mbali 

 

Tanzania imeendelea kuona mafanikio mengi 
yaliyojitokeza hasa kwenye uelewa zaidi wa vyanzo, 
vichocheo na namna ya kupunguza maambukizo 
mapya ya UKIMWI. 

 

La kwanza: Mwitikio, hasa kwa rika la vijana umekua 
mkubwa, dalili ni kuwa vijana ndio wanaofanya 
maambukizo kupungua kwa asilimia 2% - shukurani 
na pongezi nyingi kwa vijana wenyewe na asasi 
zisizo za serikali, sekta binafsi na viongozi wa Dini 
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kwa kuungana na serikali kufikisha ujumbe kwa 
vijana wa Tanzania kwakupitia, shule, vyuo, vyuo 
vikuu, mikusanyiko ya vijana, mbio za Mwenge, 
kutumia sinema, nyimbo, usanii, michezo na vivutio 
vingine vya vijana. 

 

Mheshimiwa mgeni rasmi, 

Pili: Uelewa wetu wa UKIMWI na jinsi unavyoathiri 
uchumi wetu umeongezeka kufikia 98% baada ya 
kupata matokeo ya utafiti wa UKIMWI 
unavyowaathiri walemavu, wavuvi, wafanyakazi 
machimboni na wajenga barabara na miundombinu 
mingine, kazi ambazo zinawafanya kwa vipindi 
virefu wanajamii kuwa mbali na familia zao.  
Ufahamu huu umeongeza hoja ya UKIMWI kuwa ni 
moja ya maeneo muhimu ya MKUKUTA. 

 

Tatu: Watu wengi zaidi wamejitokeza kupima kufikia 
asilimia 37% kwa wanawake na asilimia 27% kwa 
wanaume – tunayoyaona hapa uwanjani kwenye 
mabanda ya upimaji ni mfano hai. Ijapokua 
unyanyapaa bado ni kikwazo kikubwa, kuna wengi 
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ambao wamejiweka wazi kuhusu hali zao. Inaleta 
faraja kupata taarifa, na kuona tunapotembelea 
Halmashauri, miji na vijiji –kwamba kuna baadhi ya 
maeneo ambapo Watu Wanaoishi na Virusi Vya 
UKIMWI, wamepata mafunzo mafupi na wanaunga 
mkono nguvu za Serikali kutoa huduma za UKIMWI 
majumbani, shuleni, elimu kwa wajenzi wa barabara, 
kwa wauza bar na kwa wafanyikazi kwenye nyumba 
za wageni.  Miezi miwili iliyopita tulipokuwa Rukwa 
tuliliona hili na likaturidhisha sana. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi, 

La nne: Sekta zinazidi kuongeza nguvu katika 
kukabiliana na tatizo la UKIMWI mahala pa kazi, 
sasa hivi jumla ya Sekta 47 zinatekeleza program za 
UKIMWI mahala pa kazi, pongezi kubwa – sio kwa 
upendeleo bali kwa kutekeleza na kutoa taarifa 
(admittedly wakati mwengine kwa mbinde)kwa sekta 
zifuatazo: 
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 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii kwa 
kupanua huduma za afya kama Mhe Waziri 
atakavyoeleza kwa ukamilifu. Upanuzi wa Afya 
ya msingi utaongeza zaidi ufikiwaji wa wananchi 
na huduma hizi. 
 

 Wizara ya Kilimo ambayo ilikuwa ya kwanza 
kutayarisha mkakati wa kukabiliana na UKIMWI 
kwa wafanyakazi wao na pia kwa wakulima 
wanaokutana na wafanyakazi wao wa ugani. 
Mkakati huo unalenga kama kilimo, uvuvi, 
ufugaji na misitu. Tume na Wizara ya Kilimo 
tukishirikiana na Shirika la Umoja wa Mataifa la 
Chakula na Kilimo (FAO) tunaupitia kwa 
dhamira ya kuweka mkazo zaidi kutumia taarifa 
za tafiti na maendeleo ya karibu ni la muhimu 
zaidi nikuweza kutumia kaulimbiu na dhamira ya 
Kilimo kwanza ambayo itawezekana tu kama 
wakulima, wafugaji, dalali, wanunuzi na wauzaji 
wa mazao na mifugo watakua wana elimu na 
stadi za kujikinga. 
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 Ofisi ya Rais, Menejmenti na Utumishi wa 
Umma kwa kuona umuhimu wa kutilia mkazo 
UKIMWI kwa afya na uhai wa wafanyikazi wa 
Serikali sasa wako kwenye mchakato wa 
kuimarisha waratibu wa UKIMWI kwenye MDAs 
 

 Uhamiaji imefanya vizuri kwa kutoa taarifa na 
elimu kupitia vipeperushi kwa wanao ingia nchini 
kupitia mipaka yetu yote ya nchi. 
 

 Magereza wanapanua huduma za kutoa elimu 
ya kujikinga UKIMWI kwa wafungwa – ilianzia 
Mkoa wa Morogoro kwa majaribio na sasa 
inatanuka  Lindi na Mtwara na kuendelea. 
 

 Madhehebu ya Dini ya na mikakati maalum ya 
kuelimisha waummini wao; ikiwemo elimu ya 
UKIMWI – kwa wenyendoa, vijana, wanatoa 
huduma za Afya na matunzo majumbani pamoja 
ya ulezi na matunzo ya watoto yatima 
 

 Sekta binafsi nayo inafanya kazi nzuri, sio tu 
kwa kutoa elimu na huduma kwa wafanyikazi 
wao, bali pia kusaidia rasilimali, uzoefu na elimu 
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ya kinga ya UKIMWI, na huduma kwa wananchi 
wanao wazunguka. Kuna kampuni za ujenzi wa 
barabara sasa, (baada ya ushawishi wetu) 
ambazo zinatenga asilimia (3%) ya fedha ya 
barabara kwa huduma za kinga na tiba ya 
UKIMWI. Wengine wanatoa fedha kwa utafiti na 
kuwapa asasi za kiraia kupanua huduma 
 

 Huduma vijijini na mijini kupitia TASAF, ambao 
kwa maoni yetu wanafanya kazi nzuri sana 
kufikisha elimu na matunzo ya UKIMWI kwa 
jamii za Mikoa 17, kupitia jumla ya miradi 1,953, 
ambayo asilimia themanini na nne (84%) 
imeishapatiwa fedha shilingi karibu bilioni tisa 
(8.9 bilion shillings) 
 

 Uwazi na matumizi bora ya fedha na rasilimali 
za UKIMWI umeongezeka. Hali hii itazidi 
kuboreka kwa vile mfumo wa taarifa wa 
TAMISEMI sasa utaanza kuingiza pia asasi 
zisizo za serikali na zilizo nje ya sekta ya afya. 
Bado tunawaomba wananchi watumie utaratibu 
na vyombo viliopo kutoa taarifa za matumizi 
mabaya ya rasilimali za UKIMWI ili zichunguzwe 
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na hatua zichukuliwe.  Ufahamu wa dhana ya 
walengwa nao pia unaongezeka, kuwa 
walengwa ni wote walio Tanzania – wanalengwa 
wasipate maambukizo na waliopata 
maambukizo wapate huduma zitazowawezesha 
kuwa na maisha ya afya, na matumaini. 
 

La Tano (na la mwisho): Tanzania inaaminika na 
inapewa hadhi kubwa Kimataifa kwa mwenendo wa 
shughuli za UKIMWI zinavyoendeshwa. 
Tumetembelewa naTume ya Kudhibiti UKIMWI 
Kenya, ni moja ya nchi 26 zilizoalikwa kuchangia 
uzoefu wetu wakukabiliana na masuala ya UKIMWI 
na jinsia. Mwenendo huu mzuri umeiwezesha nchi 
kupata misaada mingi kihali na mali kutoka kwa 
wenzetu wafadhili wakiongozwa na Serikali ya 
Marekani ambayo inafadhili shughuli za UKIMWI 
kwa kiwango cha asilimia arubaini na mbili (42%). 

 

Mheshimiwa mgeni rasmi, 

Mafanikio ni mengi, lakini bado changamoto zipo. 
Zinazoongoza ni gharama kubwa za huduma za 
Kinga kwa wale 94% ambao hawana 
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maambukizo,Tiba kwa waliopima na kuhitaji tiba – 
idadi ambayo inaendelea kukua. Changamoto 
nyingine ni utambuzi na matunzo ya yatima 
ikifuatiliwa na changamoto sugu kubwa ya 
unyanyapaa. 

 

Mwisho, Mheshimiwa mgeni rasmi, athari ya 
UKIMWI kwa maendeleo ni dhahiri, lakini athari ya 
UKIMWI kwa wanawake, mzigo wa maambukizi, 
uuguzi, na wimbi la kunyang’anywa mali endapo 
mwenza amefariki au hata anaumwa sana ni la 
kusikitisha na la kufanyiwa kazi zaidi. Serikali 
imeweka sheria,  lililobaki ni ombi kwa jamii 
kutoyafumbia macho unyanganyi huu, ukemewe na 
uwekwe wazi kwa viongozi wa vijiji, mitaa, viongozi 
wa dini, na njia zote za salama zitumike, familia hizo 
zisikose haki zao stahili. 

 


