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VIFUPISHO  
 

ABYM Wavulana balehe na Wanaume Vijana 
AGYW Wasichana balehe na Wanawake Vijana 
ANC Kliniki ya Wajawazito 
ART Tiba ya Kupunguza Makali ya VVU 
ATE  Chama cha Waajiri  Tanzania 
ATF Mfuko wa Udhamini wa Kudhibiti UKIMWI  
AZAKi Asasi za Kiraia 
CBMS Mfumo Shirikishi wa Kuandaa  na Kusimamia Mpango na Bajeti ya Serikali 
CCP Upangaji wa Kina wa Kondomu 
CHW Mhudumu Afya Ngazi  ya Jamii  
CITC Unasihi na Upimaji wa VVU unaombwa na Mpokea Huduma 
CLM Ufuatiliaji unaoongozwa na Jamii 
CMAC Kamati Shiriki  ya UKIMWI Ngazi ya Halmashauri   
CSE Elimu ya kina na kabambe ya jinsia 
CDC Kituo cha Udhibiti wa Magonjwa cha cha serikali ya Marekani 
CTC Kliniki  ya Matunzo na   Matibabu  
CCM Chama Cha Mapinduzi 
DBS Doa la Damu kavu 
DoD Idara ya Ulinzi ya Serikali ya Marekani 
DREAMS  Programu za Vijana za Mapambano dhidi ya UKIMWI  
DSD Mfumo wa Utoaji huduma zinazotofautiana 
eIDSR Mfumo wa Kielektroniki wa Kutolea Taarifa ya Magonjwa ya Mlipuko 
EIMC Tohara ya watoto wachanga wa kiume  
EMIS Mfumo wa Kielektroniki wa Huduma za Afya 
eMTCT Utokomezaji  wa Mambukizi ya  VVU Kutoka kwa Mama kwenda kwa  

Mtoto 
CD4 Kinga za Mwili 
FBOs Mashirika ya Dini 
FP Uzazi  wa Mpango   
FSW Wanawake  wanaofanya  Biashara  ya Ngono  
GAS Mkakati wa UKIMWI wa Dunia  
GBV Ukatili wa Kijinsia  
GF-ATM Mfuko wa Dunia unaoshughulikia Magonjwa Matatu yaani: UKIMWI, Kifua 

Kikuu na Malaria  
HBC Huduma za Majumbani  
HBV Virusi vya Ini  aina ya   B  
HCV Virusi vya Ini  aina  ya  C 
HF Kituo cha kutolea Huduma   za Afya  
HMIS Mfumo  wa Usimamizi wa Taarifa  za Afya  
HPV Virusi vya Binadamu aina ya  Papllloma 
HTS Huduma za Upimaji wa Virusi vya UKIMWI 
IEC Taarifa, Elimu na  Mawasiliano  
IPT Matibabu ya Kinga ya  dawa aina ya  Isoniazidi  
IPV Ubaguzi wa ndani wa Mwenza  
ILO Shirika la Kazi Duniani 



 

JTWG Kamati ya Taifa ya Wadau wa UKIMWI 
KVP Kundi Maalumu la Watu walio katika Mazingira Hatarishi  
LTC Matunzo ya Muda Mrefu 
LTF  Upotevu katika ufuatiliaji  
M&E Ufuatilaji na Tathimini  
MDAs  Wizara, Idara  na  Wakala   
MIS Mfumo wa Usimamizi wa Habari  
MOFP Wizara ya Fedha na Mipango 
MOH Wizara ya   Afya  
MoICIT Wizara  ya Habari, Mawasiliano  na   Teknolojia  ya Habari  
MSD Bohari kuu ya Dawa  
MSG Kundi la Msaada kwa  Mama  
MSM Wanaume wanaofanya Ngono na Wanaume Wenzao  
MTCT Uambukizo wa VVU kutoka kwa Mama kwenda kwa Mtoto 
MTEF Mpango wa Matumizi ya Serikali wa muda wa kati  
MTUHA Mfumo wa usimamizi wa Taarifa  za afya 
NACOPHA Baraza la Taifa la watu Wanaoishi na VVU na UKIMWI  
NACP Mpango wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI Tanzania 
NASA Tathmini ya Taifa ya Matumizi ya fedha katika afua za VVU na UKIMWI 
NBS Ofisi ya Taifa la Takwimu 
NBTS Mpango wa Taifa wa Damu salama 
NCDs Magonjwa yasiyoambukiza  
NGOs Asasi sisizo za Kiserikali  
NMSF Mkakati wa  Taifa wa Kudhibiti   UKIMWI  
NSAs  Wadau  wasio wa kiserikali  
OI Magonjwa  Nyemelezi 
OR Ofisi ya Rais 
OR-MUUUB Ofisi ya Rais–Menejimenti ya  Utumishi wa Umma na Utawala Bora  
OR-TAMISEMI Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa  
OSHA Wakala wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi 
OWM (SBU) Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge na Uratibu) 
OWM (KVAW) Ofisi ya Waziri Mkuu ( Kazi , Vijana, Ajira na watu wenye Ulemavu)  
PEP Kinga Baada ya Kuambukizwa 
PEPFAR Mfuko wa Dharura wa Rais wa Marekani wa Msaada kuhusu UKIMWI  
PER Mapitio ya Matumizi ya Fedha za Umma 
PITC Unasihi na Upimaji wa VVU unaozinzishwa na Mtoa Huduma 
PMTCT Uzuiaji wa Uambukizo wa VVU kutoka kwa Mama kwenda kwa Mtoto  
PPP Ushirikiano kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi 
PrEP Kinga kabla ya Kuambukizwa 
PSCM Mfumo wa Manunuzi na Ugavi  
PWID Watu ambao wanajidunga, Sindano za dawa za Kulevya 
PWUD Watu ambao Wanatumia  Dawa za Kulevya 
RNMCH Afya ya Uzazi ya Watoto   Wachanga   
SBCC Mawasiliano ya Mabadiliko ya Tabia  na Kijamii 
SDM Mbinu/ mifumo    mbalimbali  ya kutoa Huduma  
SI Taarifa ya  Kimkakati   
SR Mpokeaji wa Pili   
SRH Huduma za Afya ya  Uzazi na Jinsia 
SRHR Haki za huduma  za afya ya Uzazi na Jinsia 
STC Muokoe Mtoto  



 

STI Magonjwa ya Ngono 
SDGs Malengo ya Maendeleo Endelevu 
TACAIDS Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania 
THIS Utafiti wa Viashiria na Matokeo ya UKIMWI nchini Tanzania 
TASAF Mfuko wa Kunusuru Kaya Maskini Tanzania 
TAT Muda wa kusubiri 
TAYOA Muungano  wa Vijana Tanzania  
TB Kifua Kikuu  
TDHS Utafiti wa Afya na Demografia Tanzania  
TNCM Muundo wa Uratibu wa Mfuko wa Dunia wa Kupambana na UKIMWI, Kifua 

Kikuu na Malaria 
TOMSHA Mfumo wa matokeo ya Afua za VVU na UKIMWI Zisizo za kitabibu 
TWC Kamati za Kitaalamu za Kitaifa za Wadau wa UKIMWI 
UKIMWI Upungufu wa Kinga Mwilini 
UNAIDS Mpango wa Umoja wa Mataifa wa Kudhibiti VVU na UKIMWI  
UNFPA Mfuko wa Umoja wa Matatifa unaohusika na  Idadi ya watu  
USAID Shirika la Maendeleo la Marekani  
USD Dola ya Kimarekani 
UVIKO-19 Ugonjwa wa Virusi vya Korona 
VAC Ukatili wa Watoto  
VAW Ukatili wa Wanawake  
VL Kiwango cha Virusi   kwenye Damu  
VMMC Tohara ya hiari ya kitabibu kwa Wanaume 
VVU Virusi     Vya  UKIMWI  
SPECTRUM Mfumo wa kielektroniki wa kuchakata taarifa za hali ya VVU na UKIMWI 
WAVIU Watu wanaoishi na Virusi Vya UKIMWI  
WHO Shirika la Afya Duniani  
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UTANGULIZI
 

Ofisi ya Waziri Mkuu, kupitia Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania (TACAIDS), imeandaa 
Mkakati wa Tano wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI wa 2021/22 – 2025/26. TACAIDS ilianzishwa 
mwaka 2001 ili kuratibu mwitikio shirikishi wa Taifa wa sekta mbalimbali kwa kutoa uongozi wa 
kimkakati katika Mwitikio wa Taifa wa UKIMWI. Katika miaka ishirini ya uwepo wake, TACAIDS 
imeongoza mwitikio madhubuti uliopelekea mafanikio makubwa katika kukomesha Ugonjwa wa 
UKIMWI hasa kwa kupunguza kwa kasi kiwango cha magonjwa na vifo vinavyohusiana na 
UKIMWI, Ila changamoto kubwa iliyobaki ni kupungua kwa kiwango kidogo cha maambukizi 
mapya ya VVU na kupunguza athari za kijamii zinazohusiana na UKIMWI.  

Uzoefu tulioupata  kutokana na utekelezaji wa Mkakati wa Nne wa  Taifa wa Kudhibiti UKIMWI 
unatutaka kama nchi kuweka  juhudi madhubuti zaidi kwenye kuweka vipaumbele na kuongeza afua 
zinazolenga wahitaji wa huduma  ili kudumisha maendeleo ya nchi kuelekea kwenye  udhibiti wa 
Ugonjwa huu.Tanzania imedhamiria kudumisha maendeleo kuelekea kukomesha UKIMWI kama 
tishio kwa afya ya jamii ifikapo mwaka 2030, sambamba  na Malengo ya Maendeleo Endelevu ya 
Dunia (SDGs), Azimio la Kisiasa la ngazi ya juu la Umoja wa Mataifa la 2021 kuhusu VVU na 
UKIMWI, na Mkakati wa Dunia wa UKIMWI wa mwaka  2021- 2026. Tutaendeleza mafanikio 
makubwa ambayo yamepatikana katika kupunguza magonjwa na vifo vitokanavyo na UKIMWI; na 
hatua za kutia moyo katika kupunguza maambukizi mapya ya VVU na Kufufua upya ushirikiano wa 
sekta mbalimbali zikiwemo sekta za Umma, Sekta zisizo za serikali na jamii zilizoathirika.  

Kiini cha Mkakati huu mpya wa tano ni mkakati wa "kuimarisha usawa na kuvunja vikwazo", hasa 
miongoni mwa yale makundi yaliyoachwa nyuma. Wakati huduma za kinga jumuishi dhidi ya VVU 
na matunzo zitakapotolewa nchi nzima, juhudi kubwa zaidi zitaelekezwa kwenye Halmashauri 
ambazo zina kiwango kikubwa cha hali na uzito wa ugonjwa wa UKIMWI. Kila mwaka nchi 
itafanya mapitio ya takwimu zilizopo ili kubaini Halmashauri zenye watu wengi wanaoishi na VVU 
na zile zenye maambukizi mengi mapya na kuzipa kipaumbele. Lengo ni kuongeza huduma za kinga 
na matibabu zenye matokeo kamilifu kwa watu au maeneo hayo ya kijiografia ili kushughulikia 
mambo ya kijamii na kimfumo ambayo huongeza hatari ya kuambukizwa.  

Kwa uelewa huu, tunalenga kuongeza afua za gharama nafuu na zinazojumuisha jamii kwa ajili ya 
utekelezaji wenye mafanikio. Mkakati wa tano unasisitiza tena hitaji la kuongeza usawa na upataji 
sawa wa huduma za VVU na kuimarishwa kwa ushirikishwaji wa jamii na uongozi wake, ili kuweza 
kufikiwa kwa ufanisi uwekwaji wa afua za vipaumbele, makundi ya watu, na maeneo ya kijiografia.  

Mkakati huu unahamasisha mageuzi ya kijinsia kwa muktadha wa haki katika utoaji wa huduma ili 
kuondokana na vikwazo vinavyotokana na tabia za kijinsia, aina mbalimbali za ubaguzi, ukosefu wa 
usawa, na unyanyasaji na kuhakikisha kwamba afua zinawafikia watu ambao ni vigumu sana 
kufikiwa. Tanzania itatenga rasilimali kwa upendeleo kwa watu wanaohitaji zaidi ili kuimarisha 
usawa. Mkakati wa tano unawiana na Dira ya Taifa ya 2025, Mpango wa tatu wa Maendeleo wa 
miaka 5, Mpango wa Afya kwa Wote, Sheria ya Kuzuia na Kudhibiti UKIMWI ya Jumuiya ya 
Afrika Mashariki (2012), na malengo ya Umoja wa Afrika kuhusu kudhibiti VVU. 

Moja ya vipaumbele muhimu katika kutekeleza Mkakati wa Tano ni haja ya kuzingatia afua za 
Kinga ya Msingi dhidi ya VVU na kushughulikia vichochezi vya kijamii na kimfumo vya 
maambukizi ya VVU kwa kutumia mbinu za ushirikishwaji wa sekta mbalimbali. Kulingana na 
epidemiologia ya janga la UKIMWI nchini, programu za Kinga dhidi ya VVU zitaimarishwa kwa 
wasichana balehe na wanawake vijana na kwa watu walio katika mazingira hatarishi ya 
kuambukizwa VVU, bila kusahau wavulana balehe na wanaume vijana. Kwa kutambua kwamba 
watu mbalimbali wanahitaji mbinu tofauti za kinga dhidi ya VVU, Huduma mbalimbali za matunzo 



 

zitaongezwa ili kurekebisha afua kulingana na mahitaji ya kila mtu, ikiwa ni pamoja na kuimarishwa 
kwa matumizi ya huduma za kijamii zilizothibitishwa.  

Kwa hiyo Tanzania itaendelea kushirikisha wana jamii, wakiwemo Watu wanaoishi na Virusi vya 
UKIMWI (WAVIU), kuchangia kwenye mwitikio wa wataifa wa UKIMWI. Asasi za Kiraia na za 
kijamii zinazofanya kazi na jamii zilizoathirika zitaendelea kujenga uelewa na kuhamasisha 
wanajamii kupata huduma. Vikundi vya WAVIU kama vile konga za Baraza la Taifa la WAVIU 
vitaendelea kutoa msaada rika na usambazaji wa huduma. Katika kutekeleza Mkakati wa tano, 
Tanzania itajikita katika   kuandaa na kutekeleza Mkakati endelevu wa Kifedha wa VVU na 
UKIMWI ambao utahakikisha ufadhili wa kutosha na endelevu wa mwitkio wa taifa wa UKIMWI na 
kupanua wigo wa wafadhili mbalimbali na kuimarisha wigo wa Mfuko wa Udhamini wa UKIMWI 
Tanzania. Mikakati hii inakusudiwa kuhakikisha kupungua kwa utegemezi wa ufadhili kutoka nje na 
kupunguza ombwe la kugharamia mwitikio wa taifa wa UKIMWI. Mkakati wa Tano unategemea 
dhamira ya serikali, maendeleo ya Nchi na uwezeshaji wa wadau wa Maendeleo, ili kuongeza afua 
zenye gharama nafuu na zinazojumuisha jamii kwa ajili ya utekelezaji wake wenye mafanikio.  

Tanzania itaendelea kukusanya rasilimali ili kuhakikisha kuwa kuna fedha za kutosha kwa ajili ya 
kuwekeza kwenye afua zilizokuwa na ushahidi na kuendeleza mafanikio yaliyokwisha patikana ili 
kufikia matokeo makubwa yanayotegemewa huku tukiendelea kubuni na kutekeleza afua kwa ufanisi 
na kutumia uwepo wa rasilimali na uratibu wa sekta mbalimbali kulingana na majukumu ya msingi 
ya sekta. Uhamasishaji wa rasilimali utajumuisha mikakati ya kuongeza ufadhili wa programu za 
UKIMWI kutoka vyanzo vya ndani ya na hasa wakati tukiwa na kupungua kwa ufadhili kutoka nje 
ya nchi. Ili kuendeleza mwitikio wa kitaifa kwa VVU, Mkakati huu wa tano unahimiza mbinu bunifu 
za kupata na kuongeza rasilimali za ndani. Mkakati wa tano utajitahidi kupeleka kwenye 
Halmashauri kanuni na mbinu ya uwekezaji kwenye UKIMWI ambayo itatumika wakati wa kupanga 
afua za VVU. Nchi itaendelea kuwekeza katika mifumo ya afya, ulinzi wa Jamii, Huduma za 
kibinadamu, na kukabiliana na majanga ili kuendeleza mafanikio yaliyokwishapatikana na kuhimili 
majanga ya dharura kama vile janga la UVIKO -19. Katika kipindi cha utekelezaji wa Mkakati wa 
tano, utaratibu wa ufuatiliaji wa rasilimali utaimarishwa ili kuhakikisha fedha zote zilizotengwa kwa 
ajili ya VVU na UKIMWI zinatumika ipasavyo, fedha hizo ziwe zinapitia njia za serikali au moja 
kwa moja kutoka kwa wafadhili kwenda kwa watekelezaji wa afua za UKIMWI. 

Tanzania itafanya mapitio ya mfumo wa uratibu wa mwitikio wa kitaifa wa UKIMWI, ikijumuisha 
upangaji wa pamoja, utekelezaji, ushirikishwaji, tathimini na mapitio na kuweka vipaumbele kwa 
kuzingatia mifumo ya uratibu iliyopo ya TNCM na PEPFAR. 

Mkakati wa tano utabuni mbinu za kuwawajibisha wahusika wote, ikiwa ni pamoja na Serikali Kuu 
na Serikali za Mitaa, wadau wa maendeleo wanaofadhili mwitikio wa taifa wa UKIMWI na jamii 
zinazohudumiwa, kuhusu matumizi ya rasilimali za UKIMWI, utoaji wa huduma, na ufuasi wa 
huduma zitolewazo ili kufikia matokeo bora ya afya yanayotegemewa katika ngazi zote. Kwa 
kuzingatia hali ya mwitikio wa sekta mbalimbali, utekelezaji wa Mkakati huu utafanyika katika 
ngazi zote kitaifa, kimkoa, wilaya na kwenye Jamii kwa kuzingatia majukumu ya msingi ya kila 
Mdau, faida linganishi, rasilimali na utaalamu. 

-----------------------   
 
Mh. Kassim Majaliwa Majaliwa 
Waziri Mkuu wa Jamhuri ya   Muungano wa Tanzania  
Tarehe: 25 Novemba 2022 



 

MUHTASARI   
 

Kwa zaidi ya miongo minne sasa janga la UKIMWI Tanzania limeendelea kuwa tatizo la kiafya, 
kiuchumi, na kimaendeleo kwa jamii. Nchi imepiga hatua kubwa katika kudhibiti janga hili ikiwa ni 
pamoja na kupungua kwa maradhi yatokanayo na UKIMWI, kupungua kwa vifo na maambukizi 
mapya ya VVU japo si kwa kasi ya kuridhisha. Kiwango kidogo cha kupungua kwa maambukizi 
mapya ya VVU, kimechangiwa na wahitaji wengi kutokufikiwa kirahisi na huduma, matumizi 
kidogo ya baadhi ya huduma jumuishi za kinga, pamoja na tabia, desturi, imani na mila hatarishi za 
kijamii zinazochochea maambukizi. 

Mkakati wa Tano wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI 2021/22- 2025/26 una dhamira na matarajio ya 
kufikia malengo ya Ulimwengu ya 95-95-95, ambayo ni asilimia 95 ya Watu wanaoishi na VVU 
(WAVIU) watambue hali zao, asilimia 95 ya WAVIU wanaotambua hali zao wawe wameanza dawa 
za kupunguza makali ya VVU na asilimia 95 ya walioanza dawa wapunguze kiwango cha VVU 
mwilini ifikapo mwaka, 2025. Mkakati huu pia umezingatia mkakati wa uwekezaji kwenye 
UKIMWI wa shirika la  Umoja wa Mataifa  linaloshughulikia UKIMWI  yaani UNAIDS ,  
kuhakikisha kuwa  tunalenga maeneo ya kimkakati katika kuyafikia makundi yaliyo katika mazingira 
hatarishi kama vile wanaume wanaofanya ngono na wanaume wenzao, Wanawake ambao wanafanya 
biashara ya ngono, watu  wanaojidunga  sindano za dawa za kulevya, watu wanaotumia dawa za 
kulevya, vijana wa kike na kiume na vile vile wafungwa na walio rumande magerezani, wachimba 
madini migodini, wafanyakazi wanaohamahama makazi na jamii ya wavuvi kwa kuzingatia makazi 
yao kijiografia na maeneo yenye maambukizi zaidi ya VVU. Njia na mbinu hizi zitasaidia kutumia 
rasilimali ndogo zilizopo kwa ufanisi na ukamilifu zaidi katika kutoa huduma stahiki. 

Mchakato wa kuandaa Mkakati huu wa Tano uliofanyika mwaka 2021/22 umekuwa shirikishi kwa 
kuhakikisha kila mdau ambaye anatekeleza programu na afua za VVU na UKIMWI kwa njia moja 
au nyingine ameshirikishwa kama vile jamii yenyewe kwa ujumla, Asasi za kiraia, Wizara, Idara na 
Wakala mbalimbali, sekta binafsi, mashirika ya dini, wabia wa Maendeleo na Mashirika ya Umoja 
wa Mataifa. Kwa matokeo haya ya ushirikishwaji bila shaka tunaweza kusema kuwa mikakati 
iliyoibuliwa na kuandaliwa katika Mkakati huu ni ile ambayo tuna matarajio kuwa itatoa matokeo 
chanya na yanayotegemewa.   

Mkakati wa Tano wa kudhibiti UKIMWI Tanzania, umeainisha mikakati ya kutatua vyanzo, mifumo 
na vichocheo vya maambukizi ya VVU ambavyo vinasababisha nchi isifikie malengo katika 
mipango mbalimbali ya kudhibiti VVU na UKIMWI, kama vile mfumo wa ununuzi na ugavi, 
upungufu wa rasilimali watu na fedha, pamoja na matumizi sahihi ya teknolojia ili kusaidia 
utekelezaji, idadi kubwa ya watu waliopotea katika mfumo wa ufuatiliaji na tathmini. Mkakati huu 
pia umependekeza kuimarisha mazingira ya kijamii, kisera na kisheria, ushirikiano wa kimkakati 
ambao ni muhimu katika kuongezea nguvu kwenye jitihada za jamii, kuimarisha uhitaji wa huduma 
miongoni mwa jamii, ulinzi wa kijamii, kupunguza unyanyapaa na ubaguzi. Utekelezaji wa mbinu 
mpya za ubunifu kama vile upimaji binafsi wa VVU, kinga ya kabla na baada ya kuwa katika hatari 
ya kuambukizwa VVU, utoaji wa ruzuku kwa wenye uhitaji, uboreshaji wa maisha ya kaya na 
WAVIU, pamoja na marekebisho ya sera na sheria zitatiliwa mkazo.   

Ujumuishaji wa mipango ya UKIMWI katika sekta zote utasaidia kushughulikia changamoto 
mbalimbali zinazotokana na VVU na UKIMWI. Aidha, ujumuishaji wa afua za VVU na UKIMWI 
mahala pa kazi utasaidia kuwepo kwa muunganiko wa huduma za afya. Halikadhalika, ujumuishaji 
wa afua za VVU na UKIMWI nje ya mahala pa kazi hususan kwenye miradi ya maendeleo itasadia 
kupunguza maambukizi ya VVU.  

Uratibu na usimamizi wa mwitikio wa Taifa wa kudhibiti VVU na UKIMWI utaimarishwa, ikiwa ni 
pamoja na ufuatiliaji na tathimini, utafiti na ukusanyaji wa rasilimali. Kwa kuwa muundo na mfumo 
wa uratibu upo ngazi zote za utawala, mwelekeo uliyopo kwa sasa ni kuboresha ufanisi katika 
uratibu, uwajibikaji, kuhuisha miitikio mbalimbali kwa kuzingatia kanuni ya tatu kwa moja yaani: 



 

Mratibu mmoja (TACAIDS), Mkakati mmoja (NMSF) na Mfumo mmoja wa Ufuatiliaji na 
Tathimini (M&E). 

Mkakati huu utafanyia kazi tofauti za ushamiri wa VVU miongoni mwa makundi mbalimbali yaliyo 
katika mazingira hatarishi kama vile umri, jinsi, kazi na mazingira ya kijiografia na kuimarisha 
uratibu wa sekta mbalimbali na ushirikiano katika ngazi zote za utawala kupitia mifumo ya uratibu 
katika ngazi ya Taifa, Mikoa na Halmashauri sambamba na uimarishaji wa mifumo ya afya ngazi ya 
jamii kwa ajili ya kudhibiti VVU na UKIMWI.  

Mkakati huu kama ilivyokuwa Mikakati miwili iliyotangulia, unahakikisha wadau na sekta 
mbalimbali wanashiriki katika mwitikio wa kudhibiti VVU na UKIMWI kadri tunavyoelekea katika 
hatua ya kumalizia janga hili.  Mkakati huu unatofautiana na mikakati miwili iliyotangulia ambapo 
mkazo uliwekwa zaidi kwenye maeneo ya uwekezaji na kitaalamu ambayo yalipewa kipaumbele. 
Mkakati wa Tano unarejea kwenye mtazamo wa awali wa maeneo yaliyodhamiriwa, ambao 
utaruhusu na kushauri kila sekta na mdau kuchagua eneo analoweza kutekeleza. Halikadhalika, 
Mkakati umeainisha afua za kimkakati ambazo kila sekta inaweza kuchangia ili kufikia malengo ya 
kitaifa.  

Programu ya Matibabu na Matunzo inaendelea na kubakia kuwa kitovu cha mwitikio wa Taifa 
wakati wa kutekeleza Mkakati huu wa tano. Mafanikio ya kupanua huduma za kinga dhidi ya VVU 
na matibabu nchini Tanzania yatasaidiwa na kupewa nguvu kwa kuzingatia uboreshwaji wa huduma 
na maridhiano ya haraka ya utekelezaji wa taratibu bora za matibabu, ikiwemo matunzo na huduma 
mbalimbali za UKIMWI, kama vile Kinga na Tiba ya ugonjwa wa Kifua kikuu na kuhuisha huduma 
za UKIMWI kwa kulenga mahitaji ya watu.  Vipaumbele vitawekwa ili kuhakikisha mpango wa 
matibabu unajumuishwa na kufungamanishwa kwenye mipango mingine ili uweze kutatua mahitaji 
ya kiafya kwa mtu mmoja mmoja katika magonjwa mbalimbali. Kadri itakavyowezekana, nchi 
itahakikisha kuwa WAVIU wanapata huduma zote muhimu katika eneo moja kwa wakati mmoja. 
Huduma hizi ni kama vile uchunguzi na kinga ya ugonjwa wa kifua kikuu na magonjwa 
yasiyoambukiza, Uzazi wa mpango, chanjo ya UVIKO-19 na kinga ya saratani ya shingo ya kizazi 
ambazo zote zitatolewa katika Vituo vya Matunzo na Tiba.   

Sura ya tatu ya Mkakati huu imeainisha maeneo saba ya kimkakati yaliodhamiriwa ambayo hutoa 
uzoefu na mafunzo yaliyopatikana katika udhibiti wa VVU na UKIMWI hadi sasa, na kuziba 
mapengo yaliyomo kwenye mfumo mzima wa mwitikio wa Taifa kwa UKIMWI. Hii itasaidia 
kuweka msingi thabiti tunapoelekea kutokomeza janga hili.  

 
 

 

 

 

 

 

Kielelezo cha 1:Mazingatio, Maeneo ya Kimkakati, Utoaji huduma na Matokeo makubwa yanayotarajiwa 

MAZINGATIO YA 
KIMKAKTI 

MAENEO YA KIMKAKATI   MATOKEO MAKUBWA UTOAJI HUDUMA 
UNAOLENGA WATU 

Uwekaji kipaumbele wa 
Kijiografia na Idadi ya Watu 
 
Mbinu Mpya ya ushirikishaji 
Sekta mbalimbali 
 
Mbinu inayozingatia mahitaji 
kamilifu ya mgonjwa 
 
Mbinu inayoongozwa na 
Jamii yenyewe 

1. Kupunguza Maambukizi 
Mapya ya VVU 
2. Kuongeza upatikanaji wa 
Huduma mbalimbali za upimaji 
wa VVU 
3. Ubora na Huduma jumuishi 
za Matunzo na Tiba ya VVU 
4. Kuvunja Vikwazo na 
Kupunguza Ukosefu wa Usawa 
5. Kuimarisha mfumo Endelevu 
na Stahimilivu kwa Afya 
6. Mwitikio wa VVU wenye 
uwezo kamili, ulioratibiwa 
vyema na Endelevu 
7. Ufuatiliaji, Tathmini na 
Kujifunza 

 Watoto 
 Vijana 
 Idadi ya watu 

muhimu na walio 
mazingira 
hatarishi 

 Wachimbaji na 
Wavuvi  

 Idadi ya watu 
wanaotembea na 
kuhamahama 

 Madereva wa 
pikipiki 

 Wanafunzi wa 
Vyuo vya Elimu 
ya Juu 

  Maambukizi mapya 
ya VVU kupungua 
kwa 85% kwa mwaka 
2025 kutoka mwaka 
2010. 

 Maambukizi ya VVU 
kutoka kwa Mama 
kwenda kwa Mtoto 
kupungua hadi chini 
ya 4% ifikapo 2025. 

 Vifo vinavyotokana na 
UKIMWI kupungua 
kwa 80% ifikapo 2025  

 Unyanyapaa na 
Ubaguzi kwa WAVIU 
kupungua hadi chini 
ya 5% ifikapo 2025 



 

 

Udhibiti endelevu wa VVU na UKIMWI utahitaji rasilimali za ziada, mgawanyo bora wa rasilimali 
na ufuatiliaji wenye ufanisi ili kuelekea kwenye Taifa lisilo na UKIMWI. Jumla ya gharama za 
utekelezaji wa Mkakati huu wa tano ni kiasi cha Dola za Kimarekani 3,828,668,652.17, Fedha 
zinazotarajiwa kutoka kwa Wadau wa Maendeleo ni Dola za Marekani 2,152,904,110.05 (ambayo ni 
asilimia 56) na raslimali fedha za ndani ni Dola za Marekani 408,979,132.31 (sawa na asilimia 11).  
Nchi itakusanya rasilimali ili kuwekeza katika afua za kipaumbele na kuendeleza mafanikio 
yaliyokwisha kupatikana ili kupata matokeo ya muda mrefu huku udhibiti endelevu wa janga 
utahitaji rasilimali za ziada, ugawaji bora wa rasilimali na ufanisi na ufuatiliaji wa ufanisi zaidi ili 
kufanya kazi kuelekea taifa lisilo na UKIMWI. Jumla ya gharama za kutekeleza NMSF V ni Dola za 
Kimarekani 3,828,668,652.17: Fedha zinazopatikana kutoka kwa washirika/Wabia wa Maendeleo ni 
Dola za Marekani 2,152,904,110.05 (ambayo ni asilimia 56) na rasilimali za ndani ni Dola za 
Marekani 408,979,132.31 (Asilimia 11).  Nchi itakusanya rasilimali ili kuwekeza katika afua za 
kipaumbele na kuendeleza mafanikio ili kufikia matokeo huku ikibuni na kutekeleza afua kwa 
ufanisi wa kutumia rasilimali na faida iliyopo kwa kushirikisha sekta mbalimbali. Uhamasishaji wa 
rasilimali utajumuisha mikakati ya kuongeza ufadhili wa ndani wa kugharamia mpango wa VVU na 
UKIMWI katika ya kipindi hiki cha kupungua kwa msaada wa Wabia wa Maendeleo. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

 
DIBAJI 

Mkakati huu wa Tano unafikia hatua muhimu kufuatia mwitikio wa nchi kwenye udhibiti wa VVU 
na UKIMWI kutokana na matokeo yenye matumaini ya malengo ya Mpango wa Umoja wa Mataifa 
unaoshughulikia UKIMWI (UNAIDS) ya 90-90-90 ifikapo mwaka 2020. Hata hivyo, Mkakati huu 
wa tano umeandaliwa wakati dunia imekumbwa na mlipuko mwingine wa UVIKO-19. Mlipuko huu 
umetoa fundisho kuwa changamoto za kijamii, kisiasa na kiuchumi ambazo hazikujulikana awali, 
zinaweza kuwa na madhara makubwa yanayoweza kuathiri matokeo yaliyotarajiwa. Ili kulinda 
matokeo yaliyofikiwa au kutarajiwa kufikiwa na ambayo ni endelevu, serikali imedhamiria kuongoza 
na kusimamia mwitikio wa Taifa wa UKIMWI na kuendeleza matokeo ili kufikia kutokomeza 
UKIMWI. Mkakati huu wa Tano unasisitiza kuimarisha mwitikio stahimilivu wa Nchi wa kudhibiti 
VVU na UKIMWI kwa kuongeza na kutumia rasilimali za ndani ambazo zitasaidia kuhimili 
misukosuko na dharura, ili kuimarisha na kulinda matokeo yaliyopatikana. Moja ya mkakati hiyo ni 
kutumia mifumo ya kijamii ili kuwezesha na kusaidia utoaji wa huduma za Afya kwa wale wenye 
magonjwa sugu. 

  Uandaaji  wa Mkakati huu wa Tano umezingatia matokeo ya mapitio ya muda wa kati ya 
utekelezaji wa Mkakati wa Nne, Mkakati wa Taifa wa uwekezaji kwenye UKIMWI, Maazimio  na 
makubaliano ya  Kisiasa ya  Umoja wa Mataifa ( The  UN Political Declaration )  kuhusu  VVU   na 
UKIMWI ya  2020, Mkakati wa Shirika la Afya Duniani kuhusu UKIMWI, Magonjwa ya ngono na  
Homa ya  Ini (2022-2030) na Mfuko wa   Dunia wa kushughulikia UKIMWI, Kifua Kikuu na  
Malaria  (GF-ATM) ambao lengo lake ni   kutibu,   Kukinga   na kupunguza  milipuko  ya magonjwa   
haya  matatu yaani UKIMWI, Kifua Kikuu na  Malaria . Mikakati na malengo mahususi 
yaliyowekwa kwenye Mkakati huu yanatoa uelewa na kuwezesha kufikia shabaha za 95-95-95 za 
Kidunia ifikapo Mwaka 2025. 

Mbinu ya taarifa za kimkakati itatumika katika kushughulikia utoaji wa takwimu na taarifa za VVU 
na UKIMWI, zinazolenga kuendeleza upangaji mipango kwa kutumia takwimu zilizopitiwa na 
kuhakikiwa, uzoefu na matokeo mazuri yaliyopatikana ili kuimarisha ubora wa huduma na ufanisi.  
Hivyo, kutakuwa na msisitizo wa ziada kwenye matumizi ya takwimu za Tafiti za msingi, ufuatiliaji, 
tathimini na mapitio ili kufuatilia maendeleo ya utekelezaji na upimaji wa matokeo yake.  

Mawasiliano ya mabadiliko ya tabia, uhamasishaji na uragibishi zitakuwa ndiyo nyenzo kubwa na 
mtambuka katika utekelezaji wa Mkakati huu wa Tano. Nchi itaaendelea kutumia mkakati wa 
mawasiliano ya mabadiliko ya tabia ili kujenga na kuleta hamasa za kuhitaji na kudai huduma kwa 
kutatua vikwazo na vichocheo vitokanavyo na tabia, mila na desturi kwa kutumia njia mbalimbali za 
mawasiliano ya vyombo vya habari pamoja na kutumia mitandao ya kijamii. Tanzania inapanga 
kutumia fursa ya utashi wa kisiasa uliopo na dhamira thabiti ya Serikali ili kukusanya rasilimali 
fedha kutoka kwenye vyanzo vya ndani, nje na jamii. Tanzania pia itaendeleza na kuimarisha afua na 
programu mbalimbali za VVU na UKIMWI mahali pa kazi katika sekta zilizo rasmi na zisizo rasmi. 
Afua hizi zitakuwa ni zile zilizoonyesha matokeo chanya na zenye ushahidi na kuwezesha 
upatikanaji wa vifaa vya kinga kama vile Kondomu kwa kutumia makasha ya kuhifadhia Kondomu 
kwenye sehemu zenye mikusanyiko ya watu wengi, upimaji binafsi wa VVU, matumizi ya teknolojia 
na mitandao ya kijamii kwa ajili ya mawasiliano ya shughuli za UKIMWI. 

 
 
 

Dkt. Hedigwa Swai  
Mwenyekiti  
Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania  

 



 

 

SHUKRANI 
 

Mafanikio ya utayarishaji wa Mkakati huu wa Tano yametokana na mchango mkubwa na 
ushirikishwaji wa Wadau mbalimbali. Mkakati huu umezingatia mapendekezo yaliyotokana na 
uzoefu wa utekelezaji wa afua zenye ushahidi, uchambuzi wa masuala ya VVU na UKIMWI, pamoja 
na Miongozo ya Kimataifa na Kitaifa. Aidha, uzoefu tulioupata wakati wa utekelezaji wa Mkakati 
wa Nne umezingatiwa wakati wa uandaaji wa mkakati huu.  

TACAIDS inapenda kutoa shukrani za dhati kwa watumishi na wadau wote ambao wamechangia 
katika kufanikisha uandaaji wa mkakati huu. Shukrani za pekee ziende kwa Kamati ya Taifa ya 
Wadau wa UKIMWI na Timu za wataalamu zilizofanya mapitio.  

Pia tunawashukuru sana wawakilishi kutoka Wizara, Idara na Wakala na Taasisi za serikali na 
mashirika mbali mbali, wadau wasio wa kiserikali na wawakilishi wa wadau wa Maendeleo 
wanaosaidia mwitikio wa Taifa wa kudhibiti VVU na UKIMWI, Asasi za Kiraia, mashirika ya 
kijamii, mashirika ya dini   na Wadau wengine wa sekta binafsi rasmi na isiyo rasmi, pamoja na 
sekta ya biashara kwa michango yao, ushauri, mawazo na rasilimali fedha katika kuandaa mkakati 
huu. 

Tunapenda kutoa shukrani za pekee pia kwa mitandao na Konga za WAVIU; makundi ya kijamii 
iliyopata maambukizi, kama vile Makundi maalumu yaliyo katika mazingira hatarishi: Wasichana na 
Wavulana Balehe, Wanawake vijana ambao walitoa   michango mikubwa katika kuandika na 
kufanikisha mkakati huu.   

Kipekee, tunapenda kushukuru kwa michango ya rasilimali fedha na utaalamu kutoka kwa wadau 
mbalimbali wakati wa kuandaa, kufanya mapitio na uchapishaji wa nakala za mkakati huu. Shukrani 
za pekee ziende kwa Mfuko wa Dunia ambao unashughulikia UKIMWI, Kifua Kikuu na Malaria 
(GF-ATM); Ushirika wa Umoja wa Mataifa ukiongozwa na Shirika la Umoja wa Mataifa 
linaoshughulikia masuala ya UKIMWI (UNAID), Shirika la Afya Duniani (WHO), Shirika la Kazi 
Duniani (ILO), Mpango wa dharura wa Rais wa Marekani wa UKIMWI na Wakala wake (PEPFAR 
na USAID), Kituo cha Udhibiti wa magonjwa cha Serikali ya Marekani (CDC) na Idara ya Ulinzi ya 
Serikali ya Marekani (DoD). TACAIDS itaendelea kushirikiana na wadau wote wa nje na ndani ya 
nchi katika kutekeleza Mkakati huu. 

Mwisho, tunapenda kutoa shukrani za dhati kwa Timu ya TACAIDS na wataalam elekezi Dkt. 
Emmmanuel Matechi (Mshauri Muelekezi wa Nje), aliyesaidiwa na Bw. Daudi Nasibu, aliyefanya 
mapitio ya mkakati na Bw. Mkingama Kapinga aliyefanya ufuatiliaji na tathimini, Dkt. Dereck 
Chitama na Bw. Dunstan Bishanga waliofanya makisio ya gharama za kutekeleza mkakati huu.  

 
Dkt. Leonard L. Maboko 
Mkurugenzi Mtendaji  
Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania 



 

SURA YA KWANZA 

1. UTANGULIZI  
1.1 Maelezo ya Awali 
 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ndiyo nchi kubwa zaidi ukilinganisha na nchi nyingine za Afrika 
Mashariki ina eneo la kilomita za mraba 947,300 na inajumuisha takriban asilimia 30 ya wakazi 
katika eneo hilo. Tanzania ni moja ya nchi za   Afrika Mashariki inayopakana na Kenya na Uganda 
upande wa Kaskazini; Rwanda, Burundi, na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa upande wa 
Magharibi, Zambia, Malawi, na Msumbiji kwa upande wa Kusini; na Bahari ya Hindi upande wa 
Mashariki. Takriban asilimia 44 ya watu wako chini ya umri wa miaka 15, wakati karibu asilimia 54 
ni umri kati ya 15 na 64.  Idadi ya watu inakadiriwa kuongezeka hadi milioni 63 ifikapo 2023 
kulingana na makadirio ya wastani ya ukuaji wa watu wa kila mwaka wa asilimia 3.1 na kiwango 
cha jumla cha uzazi cha asilimia 5.0. Kuanzia 2007 hadi 2017, ukuaji wa uchumi ulikuwa wastani 
wa asilimia 6.3 kila mwaka, na hivyo kuchangia kupungua kwa kiwango cha umaskini nchini kwa 
asilimia 23 na umaskini uliokithiri kwa asilimia 33. Hata hivyo, idadi kamili ya maskini iliongezeka 
kutoka milioni 13.2 mwaka 2007 hadi milioni 13.9 mwaka 2018 kwa sababu ya kiwango kikubwa 
cha ongezeko la watu. Tanzania bara imegawanywa kiutawala katika Halmashauri 185 ndani ya 
mikoa 26. 
Tanzania ilifikia hadhi ya kuwa Nchi yenye uchumi wa kati Julai, 2020. Pato la Taifa limeendelea 
kupanda na kufikia asilimia 7.1 mwaka 2019. Hata hivyo, lilishuka hadi asilimia 5.5 mwaka 2020, 
kutokana na athari za UVIKO-19 kwa baadhi ya shughuli za kiuchumi. Mauzo makubwa kutoka 
Tanzania kwenda nchi za nje yanatokana na kilimo, madini na utalii. Takribani theluthi mbili sawa 
na asilimia 65.5 ya watu wameajiriwa katika kilimo. Tanzania inatarajiwa kupata mapato makubwa 
ya mauzo ya nje kutoka kwa akiba yake ya gesi katika muda mrefu. Sekta nyingine muhimu za 
kiuchumi ni pamoja na utalii, ujenzi, huduma za kifedha, viwanda, mawasiliano ya simu na huduma 
nyinginezo. 
Takwimu za hivi karibuni za viwango vya umaskini Tanzania Bara zinaonyesha kupungua hadi 
asilimia 25.7 (2020) kutoka asilimia 26.4 (2018) ya watu wanaoishi chini ya kiwango cha umaskini. 
Umaskini wa chakula pia umepungua kutoka asilimia 8.0 mwaka 2017/18 hadi asilimia 7.3   mwaka 
2020.  
 
Uchumi wa Tanzania kwa kiasi kikubwa unategemea sekta ya utoaji huduma zinazohitaji nguvu kazi 
kubwa katika kilimo, viwanda, madini na viwanda vya ujenzi. Kwa hivyo, kuwa na msingi wa mtaji 
wa watu wenye afya na ujuzi ni muhimu. Inatarajiwa kuwa Serikali ya Tanzania itaendelea 
kuwekeza katika sekta ya afya na sekta nyingine za kijamii kwa kutoa rasilimali inazohitajika ili 
kukabiliana na athari za VVU na UKIMWI. 
 
1.2 Hali ya VVU nchini Tanzania 
 

Maambukizi ya VVU 
 

Tanzania ni miongoni mwa nchi zenye maambuzi makubwa ya VVU Barani Afrika. Ingawa 
ushamiri wa VVU miongoni mwa watu wenye umri wa miaka 15-49 umepungua hatua kwa hatua 
kutoka asilimia 7 mwaka 2003/2004 hadi asilimia 5.7 mwaka 2007/08 hadi asilimia 5.1 mwaka 
2011/2012 na asilimia 4.7 mwaka 2016/2017, takriban watu milioni 1.7 wanakadiriwa kuishi na 
VVU ambayo inaifanya Tanzania kuwa miongoni mwa nchi tano zenye idadi kubwa ya WAVIU 
barani Afrika. 
 
Ushamiri wa VVU unatofautiana kijiografia kutoka asilimia 0.3 hadi asilimia 11.6 huku mikoa ya 
nyanda za juu kusini ikiwa na kiwango kikubwa cha ushamiri. Ikilinganishwa matokeo ya tafiti ya 
2011-2012, ushamiri wa VVU mwaka 2016-2017 ulipungua katika mikoa 15 na kuongezeka katika 
mikoa 10. Ongezeko kamili lilikuwa kwa zaidi ya asilimia 1 (Asilimia 1.3-3.0) katika mikoa 5, 



 

ambayo ni Dodoma, Kagera, Iringa, Mwanza na Tanga. Kupungua kwa kasi ya ushamiri wa VVU 
pia kunaonekana miongoni mwa wanawake wenye umri wa miaka 15-34 na wanaume wenye umri 
wa miaka 15-39 lakini si katika makundi ya wazee (Kielelezo/Mchoro wa 2). Sababu za mwelekeo 
huu haziko wazi, lakini inaweza kuwa dalili ya kushuka kwa viwango vya maambukizi mapya ya 
VVU miongoni mwa makundi ya vijana wanaofuatana. Takwimu za programu pia zinaonyesha kuwa 
kiwango cha maambukizi ya VVU miongoni mwa wanawake kilipungua kutoka asilimia 4.9 mwaka 
2015 hadi asilimia 2.9 mwaka 2018 na kati ya wanaume kutoka asilimia 4.6 mwaka 2015 hadi 
asilimia 2.3 mwaka 2018. 
 

Ushamiri wa VVU pia ulipungua miongoni mwa wanawake wafanyabiashara ya ngono kutoka 
asilimia 31 mwaka 2010 hadi asilimia 15 mwaka 2017; kati ya wanaume wanaofanya mapenzi na 
wanaume wenzao kutoka asilimia 22.3 mwaka 2013 hadi asilimia 8.3 mwaka 2017, na kati ya watu 
wanaojidunga dawa za kulevya kutoka asilimia 15.5 mwaka 2014 hadi asilimia 8.7 mwaka 2017. 
 

Mwitikio wa Taifa wa VVU na UKIMWI 

Tanzania imepiga hatua katika kukomesha UKIMWI. Hadi kufikia mwishoni mwa mwaka 2020, 
asilimia 88 ya WAVIU walijua hali zao za VVU, asilimia 97 ya WAVIU ambao walijua hali zao 
walikuwa wakipata huduma za tiba za ARV na asilimia 95 ya watu waliokuwa kwenye matibabu 
kiwango cha virusi kwenye damu kilipungua hali ambayo husaidia kudumisha afya za WAVIU na 
kuzuia kuambukiza VVU.  

 
Kielelezo cha 2: Hali ya VVU nchini Tanzania 

 

Hata hivyo, maambukizi mapya yanasalia kuwa juu licha ya maendeleo kuelekea malengo ya 90-90-
90 na kupungua kwa kiwango cha ushamiri wa VVU.  

Jedwali la 1: Viashiria vya Upimaji wa Athari za UKIMWI,  2020 
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Maambukizi ya VVU kutoka 
kwa mama kwenda kwa mtoto 

7.6% 2017 <5% 7.9% Takwimu za Programu 
za udhibiti wa 
maambukizi ya VVU 
kutoka kwa Mama 
kwenda kwa Mtoto 
(PMTC) 

Unyanyapaa na ubaguzi 
unaohusiana na VVU 

28% 2013 Zero 5% Taarifa ya utafiti Na.2 
wa hali ya Unyanyapaa 
kwa WAVIU nchini 
Tanzania 

 

Maambikizi Mapya ya VVU 
 

Ingawa idadi ya maambukizi mapya ya VVU imekuwa ikipungua kwa miaka mingi, takwimu za 
makadirio zilizopatikana kupitia mfumo wa “Spectrum” zinaonyesha kupungua kwa maambukizi 
mapya kutoka 110,000 mwaka 2010 hadi 61,281 mwaka 2020, hili ni punguzo la asilimia 38 dhidi ya 
lengo la asilimia 75 ifikapo 2020 licha ya jitihada za uwekezaji zilizofanyika. 

Kwa mujibu wa Taarifa ya utafiti ya THIS 2016/17, kiwango cha maambukizi mapya ya VVU kwa 
mwaka miongoni mwa watu wazima ni asilimia 0.34 kwa wanawake, asilimia 0.17 kwa wanaume na 
asilimia 0.24 kwa ujumla, hii ni sawa na maambukizi mapya 72,000 kati ya watu wazima. Kiwango 
cha juu cha maambukizi mapya ya VVU kwa mwaka ni asilimia 0.7 kilitokea miongnoni mwa 
wanawake wenye umri wa miaka 25-34, ikifuatiwa na wanaume wenye umri wa miaka 35-49 
(asilimia 0.37), wanawake wenye umri wa miaka 35-49 (asilimia 0.24), wanaume wenye umri wa 
miaka 25-34 (asilimia 0.15) na wanawake wenye umri wa miaka 15-24 (asilimia 0.14). 
 

Vifo Vitokanavyo na UKIMWI 
 

Vifo vitokanavyo na UKIMWI vilipungua kwa kiasi kikubwa kutoka 72,622 mwaka 2010 hadi 
32,639 mwaka 2020, ikiwa ni punguzo la asilimia 55.06. Mnamo 2020, asilimia 22 ya vifo vyote 
vinavyotokana na UKIMWI vilikuwa kati ya watoto wenye umri wa chini ya miaka 15. Vifo 
vinavyokadiriwa kutokana na 
UKIMWI vilipungua kwa asilimia 
57.8 kati ya watu wazima na asilimia 
53 kati ya watoto kutoka 2010 hadi 
2020 (UNAIDS, 2020). Zaidi ya nusu 
(asilimia 54) ya vifo vyote 
vinavyotokana na UKIMWI 
vinavyokadiriwa kutokea mwaka 2020 
vilikuwa miongoni mwa wanaume 
watu wazima. Mafanikio katika 
kupunguza Vifo vitokanavyo na 
UKIMWI yanachangiwa na 
kuongezeka kwa huduma za 
matibabu ya ARV, ugunduzi wa 
mapema wa magonjwa nyemelezi 
miongoni mwa WAVIU ambao afya zao zimezorota na kufubazwa kwa VVU. Hadi kufikia mwaka 
2020, asilimia 88 ya Watanzania wote wanaokadiriwa kuiishi na VVU walikuwa wanafahamu hali 
zao za VVU, ambayo ina maana kwamba lengo la mwaka 2020 la kufikia asilimia 90 katika ngazi 
zote za utoaji wa huduma za afya lilikuwa karibu kufikiwa.  
 
 

Ufahamu wa kina na Tabia ya Ngono Salama  
 

Maambukizi kwa watu wenye jinsi tofauti bado ni njia kuu ya maambukizi ya VVU nchini Tanzania. 
Ufahamu wa kina wa VVU umepungua miongoni mwa vijana balehe na vijana. Miongoni mwa 
wanawake wenye umri wa miaka 15-19 na miaka 20-24, ufahamu wa kina ulipungua hatua kwa 
hatua kutoka asilimia 39 na asilimia 50 mwaka 2003-2004 hadi asilimia 32 na asilimia 43 mwaka 

:  
Kielezo cha 3: Mitindo na Makadirio ya Viashiria vya Athari 

Matokeo ya Athari

Lengo la maambukizi mapya kupungua kwa: 75% kati ya 2020 na 2025
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2016-2017 mtawalia. Vile vile, kati ya wanaume wenye umri wa miaka 15-19 na miaka 20-24, 
kulikuwa na kupungua kutoka asilimia 43 na asilimia 57 mwaka 2003-2004 hadi asilimia 33 na 
asilimia 41 mwaka 2016-2017 mtawalia. Ufahamu wa kina kwa makundi mingine yenye umri 
haukutolewa kwenye taarifa ya Utafiti wa Viashiria na Matokeo ya UKIMWI nchini Tanzania 
(THIS) wa mwaka 2016/2017. Kama vile ufahamu wa kina umepungua, tabia ya ngono isiyo salama 
imeongezeka katika makundi yote ya umri kwa wanawake na wanaume. Miongoni mwa watu ambao 
walifanya ngono katika kipindi cha miezi 12 kabla ya utafiti, asilimia 56 ya wanaume na asilimia 36 
ya wanawake walifanya ngono na mwenzi asiye na ndoa mnamo 2016-2017 ikilinganishwa na 
asilimia 46 na asilimia 23 kwa kipindi cha 2003 -2004. Miongoni mwa wanawake na wanaume, 
asilimia ilikuwa ya juu zaidi kati ya vijana na kisha ilipungua kwa umri. Zaidi ya asilimia 96 ya 
wanaume balehe na asilimia 61 ya wanawake balehe walifanya ngono na mwenzi asiyeishi naye 
pamoja. Zaidi ya hayo, matumizi ya kondomu yalipungua kwa wale wanaofanya ngono hatarishi 
kutoka asilimia 50 hadi asilimia 35 kwa wanaume na kutoka asilimia 38 hadi asilimia 28 kwa 
wanawake. Wanawake wenye umri wa miaka 30 na zaidi walikuwa na viwango vya chini vya 
matumizi ya kondomu kwa ngono hatarishi, huku vijana wakiwa na viwango vya chini zaidi 
miongoni mwa wanaume. 
 
Kiwango cha ufahamu wa kina wa VVU miongoni mwa makundi maalumu ni cha chini vile vile, 
ikiwa na viwango vya asilimia 46 kati ya wanawake wanaofanya biashara ya ngono, asilimia 41 kwa 
Wanaume wanaofanya mapenzi na wanaume wenzao, na asilimia 36 kwa watu wanaojidunga dawa 
za kulevya. Takriban asilimia 71 ya wanawake wanaofanya biashara ya ngono walitumia kondomu 
na mteja wao wa mwisho. Katika mwezi mmoja kabla ya utafiti, asilimia 79 ya wanaume 
wanaofanya mapenzi na wanaume wenzao walikuwa wamelipwa kufanya ngono, asilimia 63 ya wale 
ambao walifanya mapenzi na mwenzi asiyelipa walifanya hivyo na watu wawili au zaidi, asilimia 32 
tu walitumia kondomu na wapenzi wao wa kiume wanaolipa na chini ya asilimia 10 walikuwa 
wametumia kondomu kila mara na wapenzi wao wasiolipa. Takriban asilimia 69 ya watu 
wanaojidunga dawa za kulevya, walikuwa wamepokea malipo kwa ajili ya kufanya ngono, wakati 
asilimia 36 walikuwa wamemlipa mtu kwa ajili ya kufanya ngono. Ni asilimia 25 tu walitumia 
kondomu na mwenzi wao wa mwisho asiyemlipa; asilimia 46 walitumia kondomu mara ya mwisho 
walipolipia ngono na asilimia 30 walitumia kondomu mara ya mwisho walipolipwa kwa ajili ya 
kufanya ngono. 
 
1.3 Mapitio ya Muda wa Kati wa Mkakati wa Nne 
 

Mapitio ya muda wa kati ya utekelezaji wa Mkakati wa Nne yalifanyika kati ya mwezi Januari na 
Machi, 2022. Mapitio hayo yalionyesha kuwa licha ya mafanikio katika kufikia malengo ya 90-90-
90 ilipofika 2020, maambukizi mapya ya VVU yanapungua kwa kiwango kidogo. Kwa ujumla, 
sababu zinazochangia ni kiwango kidogo cha ufahamu wa kina wa VVU, matumizi duni ya 
kondomu wakati wa ngono hatarishi na ufikiaji mdogo wa huduma za VVU na UKIMWI miongoni 
wa makundi yaliyopo katika hatari kubwa ya kupata maambukizi ya VVU. Miongoni mwa watoto, 
sababu zinazochangia ni ombwe katika programu ya kuzuia maambukizi ya VVU kutoka kwa mama 
kwenda kwa mtoto kuhusiana na ufikiwaji wa huduma za ART katika maeneo ambayo PEPFAR 
hawatoi huduma, ufuasi duni wa matibabu ya ART, hasa miongoni mwa vijana balehe na viwango 
vya chini vya utambuzi wa mapema kwa watoto wachanga. Maendeleo makubwa yamepatikana 
katika kuwatambua WAVIU; hata hivyo, utambuzi wa mapema miongoni mwa wanaume na kupata 
watoto wanaoishi na VVU kupitia mikakati ya upimaji VVU ambayo huongeza ufanisi ni muhimu 
ikizingatiwa na tofauti ya vifo kati ya wanawake na wanaume. Tanzania imeonyesha uwezo wa 
kutambua vikwazo vya utekelezaji na kuandaa afua mahususi ili kukabiliana navyo kwa matokeo 
yanayopimika. 
 

Mapungufu na Changamoto Muhimu 
Mapitio ya Mkakati wa Nne yalibainisha mapungufu yafuatayo ambayo yanahitaji kupewa 
kipaumbele katika mwitikio wa kitaifa wa UKIMWI: 



 

 
 Baadhi ya Makundi ya watu nchini Tanzania yameachwa nyuma katika kufikia malengo ya 

90-90-90, kama vile jamii ya wavuvi, watu wa kando kando ya njia za usafiri ambao ni 
asilimia 52 hadi asilimia 73   ya watu wanaoishi na VVU walijua hali zao wakati wa utafiti 
wa Mwaka 2020. Utoaji wa huduma za VVU unaonyesha utofauti katika makundi ya rika 
moja, hasa watoto, vijana balehe na wanaume; kwani ni asilimia 66 tu ya wanaume na 
asilimia 70 ya watoto pekee ndio walioandikishwa katika huduma za matunzo na matibabu 
mwaka 2019 na watoto wengi hawajafubaza VVU; upataji mdogo wa huduma kwa kutumia 
modeli ya DSD kuhudumia jamii ambazo ni ngumu kuzifikiwa kama vile jamii ya wavuvi, 
wafugaji, makundi maalumu, wachimbaji wadogo wa madini migodini na WAVIU wenye 
ulemavu. Kiwango cha juu cha watu wanaoishi na VVU wanaotumia ART waliacha 
matibabu (asilimia 27), hasa vijana balehe, na kuchelewa kugunduliwa kama baadhi ya 
WAVIU ambao hujitokeza wakiwa na hali ya juu ya ugonjwa wa UKIMWI. 
  

 Uwezo mdogo wa wahudumu wa afya na walezi katika kutoa usaidizi wa kutoa taarifa kwa 
watoto na vijana wanaoishi na VVU, jambo ambalo linachangiwa zaidi na wazazi na walezi 
kutoshirikishwa ipasavyo katika usimamizi na matunzo ya watoto na vijana balehe kwenye 
huduma za ART. 

 

 Muunganiko hafifu wa huduma za VVU na programu za magonjwa mengine ikiwa ni pamoja 
na magonjwa yasiyoambukiza, afya ya mtoto na mifumo ya chanjo, huduma za afya ya uzazi, 
magonjwa ya ngono, homa ya ini, uchunguzi wa saratani ya mlango wa kizazi, lishe na afya 
ya akili. Tanzania ina huduma ndogo ya matibabu ya kuzuia Kifua Kikuu kwa WAVIU 
(Watoto chini ya asilimia 50, asilimia 72 ya watu wazima) na kiwango cha chini cha 
kukamilika (Asilimia 78) licha ya vifo vingi vya ugonjwa wa kifua kikuu (WAVIU 9,800 
walikufa 2020 kutokana na ugonjwa wa Kifua Kikuu). Unyanyapaa ni sababu muhimu 
inayoathiri WAVIU kubaki katika matibabu ya dawa za ARV. 

 

 Uhaba wa takwimu, hasa zile zinazohusiana na kupima utekelezaji wa afua za kinga dhidi ya 
VVU na  

 

  Uwepo wa nakisi kubwa ya ufadhili wa afua za kinga dhidi ya VVU Nchini, ikijumuisha 
programu ya kondomu, mawasiliano ya mabadiliko ya kijamii na tabia, na afua za elimu ya 
afya ya uzazi. 

 
Fursa Muhimu za Mkakati wa Tano  

Maendeleo katika mwitikio wa VVU nchini Tanzania yanatokana na juhudi zilizopo zinazotoa 
mazingira mazuri na wezeshi ya mafanikio kama vile: 

 Ushirikishwaji hai wa asasi na nguvu kazi inayoongozwa na jamii, ikijumuisha konga za 
WAVIU na viongozi wenye ushawishi ambao, baada ya muda, wamejengewa uwezo thabiti 
wa kubuni, kutekeleza, kufuatilia, tathimini na kutoa taarifa kuhusu utoaji wa huduma za 
VVU na UKIMWI katika ngazi ya jamii. 
 

 Mazingira mazuri ya kisiasa na kisheria yanayoonyeshwa kupitia utendaji makini wa Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya VVU, Kifua Kikuu na Dawa za kulevya na uwepo wa Sheria ya 
Tanzania ya Kuzuia na Kudhibiti UKIMWI Na.28. Ilani ya chama tawala nchini imeweka 
kipaumbele ajenda ya VVU na UKIMWI. 

 

 Msaada wa kifedha na kiufundi kutoka kwa wadau maendeleo, ikiwa ni pamoja na Serikali 
ya Marekani, Mfuko wa Dharura wa Rais wa kupambana na UKIMWI (PEPFAR) na Mfuko 
wa Dunia wa kupambana na UKIMWI, Kifua Kikuu na Malaria (GF-ATM). 

 



 

  Mashirika Yasiyo ya Kiserikali, AZAKI, na vikundi vya kijamii pia vinaunga mkono 
utekelezaji wa ndani ya nchi. 

 

 Mfumo thabiti wa ugavi wa bidhaa za VVU na mfumo wa usimamizi wa maabara, bidhaa 
muhimu za VVU, ikiwa ni pamoja na upimaji wa VVU na ufuatiliaji wa vitendanishi na 
upatikanaji wa ARVs.  Nchi inatumia ununuzi wa pamoja ili kupunguza gharama za ARVs 
na bidhaa za maabara. 

 

 Kuwepo kwa mifumo ya ufuatiliaji na tathmini ya VVU na mifumo ya kielektroniki ya vifaa 
tiba na usimamizi (eLMIS) ambayo ni muhimu katika ufuatiliaji wa maendeleo ya programu. 
Ingawa si kamilifu, mifumo hii huwezesha uchambuzi wa takwimu wa wakati unaokaribia na 
huwezesha mpango wa kitaifa na washirika wa utekelezaji kuchukua hatua zinazohitajika ili 
kupunguza changamoto na kuboresha upangaji wa programu na  

 

 Tanzania imeeleza dhamira yake kupitia Sera ya afya kuelekea bima ya afya kwa wote 
ifikapo mwaka 2030. Juhudi kama vile Mpango wa kunusuru kaya maskini (TASAF) 
unaolenga maskini zaidi unatoa fursa kwa watu walio katika mazingira magumu 
walioathirika au walio katika hatari ya kuambukizwa VVU. Mpango wa uhawilishaji fedha 
umetoa   athari chanya za afua, ikiwa ni pamoja na mabadiliko ya ujuzi kuhusu baadhi ya 
vipengele vya kuzuia VVU na matumizi ya uzazi wa mpango. 

 

Mapendekezo ya Tathmini ya muda wa kati wa utekelezaji wa Mkakati wa Nne  

Mkakati wa Tano unapaswa kuzingatia mahitaji mahususi ya makundi mbalimbali katika jamii, hasa 
wale walioachwa, hivyo tathmini ya utekelezaji wa Mkakati wa Nne ilipendekeza hatua zifuatazo za 
kipaumbele: 

 Utoaji wa huduma kamilifu zinazozingatia mahitaji ya mpokea huduma ikiwemo afua za 
kinga dhidi ya VVU, matunzo na matibabu, na kuendeleza modeli inayofaa ya DSD ambayo 
imeonyesha ustahimilivu wakati wa UVIKO 19. 

 Kufanya mapitio ya jumla ya magonjwa yanayowakumba WAVIU mara kwa mara na 
kuunganisha huduma za magonjwa hayo katika kituo kimoja ili kuhakikisha ustawi wa 
WAVIU, 

 Kuimarisha ustawi wa kijamii na kiuchumi wa WAVIU na familia zao kwa kupanua 
ushirikishwaji na ushiriki katika masuala ya afya, kijamii na kiuchumi 

 Kusaidia vijana balehe wanaoishi na VVU kupata huduma za afya zinazoendeshwa na rika 
rafiki kwa vijana, kuwashirikisha katika utunzaji wao na kuunganisha na afua za kisaikolojia. 

 Kuongeza ubunifu kama vile matunzo ya familia, ufuatiliaji wa mama na mtoto na kuwapa 
usaidizi wa ziada watoto na vijana wanaosoma shule za bweni. 

 Kutumia mbinu ya kisekta mbalimbali kwa ajili ya ajenda ya afya ya vijana kulingana na 
nguzo sita kama ilivyoainishwa katika Ajenda ya Kitaifa ya Uwekezaji wa Kasi kwa Afya na 
Ustawi wa Vijana. 

 Kuimarisha mifumo ya afya ya jamii na kupanua ushirikishwaji wa jamii ikijumuisha watu 
walio athirika katika utoaji wa huduma na mipango ya kuboresha ubora kama vile Ufuatiliaji 
unaoongozwa na Jamii.    

 

1.4 Muktadha wa Kimataifa, Kikanda na Nchi 
 

VVU na UKIMWI bado ni tatizo kubwa la kiafya na kiuchumi linaloathiri maeneo yote 
Ulimwenguni, huku ugonjwa huo ukiathiri zaidi nchi zilizoko kusini mwa jangwa la Sahara na 
Kusini mwa Afrika    ikiongoza kuwa na wagonjwa wengi. Katika Mkutano Mkuu wa Umoja wa 



 

Mataifa wa 2021, tamko la kisiasa la kukomesha ukosefu wa usawa na kupata njia ya kumaliza 
UKIMWI ifikapo 2030 lilithibitishwa tena. Kuhusu kuzuia VVU, lengo la kati la kupunguza asilimia 
80 ya maambukizi mapya ya VVU ifikapo mwaka 2025 liliandaliwa.  Mnamo 2020, karibu watu 
700,000 walikufa kwa sababu zinazohusiana na UKIMWI licha ya uwepo na upatikanaji wa 
matibabu madhubuti; hii ina maana kwamba mwitikio wa VVU unapaswa kulenga upya katika 
kupanua huduma za kuokoa maisha kwa WAVIU wote wanaozihitaji katika kila nchi na jamii. Zaidi 
ya hayo, athari za janga la UVIKO-19 zinahatarisha juhudi zinazoendelea katika kudhibiti VVU na 
UKIMWI. Juhudi zaidi zinahitajika ili kutambua na kushughulikia mambo yaliyozuia nchi kufikia 
malengo ya 2020. 

Tanzania ina dhamira ya dhati ya kukomesha janga la VVU iliyowekwa katika ngazi ya kimataifa 
ndani ya mfumo wa malengo endelevu ya maendeleo (SDGs). Malengo ya Shirika la Umoja wa 
Mataifa linashughulikia UKIMWI (UNAIDS) 95–95–95 yanatoa ramani ya kuelekea kutokomeza 
UKIMWI chini ya Azimio la Kisiasa la Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa la mwaka 2021, Mkakati 
wa Kimataifa wa UKIMWI (2021-2026), na Mkakati wa Kimataifa wa Shirika la Afya Duniani 
(WHO) wa VVU, Homa ya Ini na Magonjwa ya ngono (2022-2030), yote yakilenga kukomesha au 
kuondoa ukosefu wa usawa na kupata njia ya kutokomeza UKIMWI ifikapo 2030. Mkakati wa Tano 
wa UKIMWI (NMSF 2021/22–2025/26) unaongoza ajenda ya baada ya 2015 na SDGs, hasa lengo 3 
na 5. Mkakati huu wa Tano unazingatia mafungamano ya kikanda katika kudhibiti UKIMWI. 
Mkakati huu utachangia katika malengo na jitihada za kikanda, ikiwa ni pamoja na Jumuiya ya 
Afrika Mashariki na Ahadi ya Umoja wa Afrika kuhusu udhibiti wa VVU na ahadi ya ESA kuhusu 
Elimu na Ustawi wa Vijana.  Mkakati wa Tano unawiana na Mpango wa Tatu wa Maendeleo ya 
Taifa wa Miaka Mitano, Ilani ya Chama Tawala cha CCM (2020-2025), na mkakati wa pili wa Taifa 
wa uwekezaji kwenye UKIMWI ili kupunguza au kuondoa kabisa changamoto za maendeleo ya 
kiuchumi na kijamii. 

 Mkakati wa Tano utatekelezwa kwa kuzingatia mipango iliyopo, Sera, miongozo na mifumo ya 
sheria iliyopo kwa kutumia mbinu za afya ya jamii ambazo zitahitaji kuzingatia afua na programu 
zenye ushaidi wa kutoa mafanikio lengwa katika kudhibiti UKIMWI. Sera ya UKIMWI ya mwaka 
2001 inatoa mfumo na mpangilio wa kutoa huduma za UKIMWI na matarajio ya serikali ya kuandaa 
Sera, mipango, mpangilio na wa utoaji wa huduma. Sera inahamasisha kuzingatia haki za binadamu, 
jinsia, sheria na kuweka mazingira wezeshi katika kushughulikia janga hili la UKIMWI. Mkakati wa 
Tano wa kipindi 2021/22-2025/26 utaongozwa na dhana ya ushirikishwaji wa sekta na Wadau 
mbalimbali ambao wataratibiwa na TACAIDS. Kwa mtazamo wa kuzingatia jinsia na haki za 
binadamu mkakati huu umezingatia makubaliano na malengo ya nchi, kanda na kimataifa katika 
kulinda haki za binadamu ili kuwe na usawa wa ujumla kwa wote na unaozingatia jinsia katika kutoa 
huduma za VVU na UKIMWI.    

1.5 Madhumuni ya Mkakati wa Tano  
 

Mkakati huu unakusudia kufahamisha na kuongoza katika upangaji, uandaaji wa programu, uratibu 
na ufuatiliaji wa utekelezaji wa mwitikio wa Taifa wa UKIMWI kwenye sekta mbalimbali na 
ug’atuzi wa madaraka.  Mkakati huu pia utafanya ushawishi kwenye sera na taratibu zilizopo (katika 
kupanga mipango, utoaji wa huduma, n.k.), na kuendeleza maarifa katika muktadha wa mwitikio 
shirikishi wa taifa na ug’atuzi wa madaraka wa VVU na UKIMWI. Ushawishi wa sera na utendaji 
utasaidia Mkakati huu kuimarisha na kuharakisha uwiano wa mipango mbalimbali ya wadau na 
kuweka mchakato wa utekelezaji wa mwitikio wa taifa wa UKIMWI kuwa wa kisasa. Mikakati yake 
itatoa ubunifu na mbinu bora zinazohitajika ili kufikia malengo ya 95-95-95 ifikapo mwaka 2025 na 
kuweka msukumo kuelekea kukomesha UKIMWI ifikapo 2030. 



 

 

1.6 Mchakato wa Kuandaa Mkakati wa Tano  
 

Mchakato wa kuandaa Mkakati wa Tano ulikuwa shirikishi, ulishirikisha wadau mbalimbali kutoka 
Serikalini, sekta ya biashara, Sekta Binafsi rasmi na isiyo rasmi, Asasi za Kiraia, Wabia wa 
Maendeleo, wawakilishi wa WAVIU, Wasichana balehe na Wanawake Vijana (AGYW), Vijana wa 
kiume pamoja na makundi maalamu yaliyopo katika hatari.   Mchakato ulitumia mbinu mbalimbali, 
ikiwa ni pamoja na kupitia maandiko na machapisho mbalimbali, uchambuzi wa takwimu, usaili wa 
watoa habari wakuu, mijadala ya vikundi lengwa. Mchakato ulianza kwa mapitio ya kina ya 
utekelezaji wa Mkakati wa Nne. Hii ilikamilishwa na mashauriano na wadau kulingana na usaili 
muhimu wa watoa taarifa na mijadala ya vikundi lengwa. Halafu ilifuatiwa na uchambuzi wa 
takwimu na maandalizi ya taarifa ya mapitio ya kiufundi katika warsha ya Wadau. Matokeo ya 
mchakato huu yalitumika katika kuandaa Mkakati wa Tano. 

Mandaalizi ya Mkakati wa Tano yalianza kwa kuainisha na kuweka vipaumbele na afua zenye tija 
zinazohitajika ili kufikia matokeo yanayotarajiwa na matokeo makubwa. Katika mchakato huu; 
warsha ya mashauriano ya wadau mbalimbali ilifanyika Oktoba, 2021 ili kuchambua utendaji wa 
mwitikio wa UKIMWI nchini. Warsha hiyo iliwaleta pamoja washiriki kutoka sekta ya Afya na 
kwingineko, ambao walifanya uchambuzi wa kina, udhaifu, fursa na tishio na uchambuzi wa chanzo, 
mapungufu na changamoto za mwitikio wa kitaifa. 
 

1.7 Kuakisi Mkakati wa UKIMWI Duniani 2021-2026 na Mkakati wa Shirika la Afya Duniani 
2022-2030 

 

Tamko la kisiasa la 2021 na Mkakati mpya wa UKIMWI Duniani 2021–2026 vinalenga kupunguza 
ukosefu wa usawa katika kupata huduma ambayo ni moja ya chanzo cha kuchochea janga la 
UKIMWI, na kuweka watu katika kitovu cha kuleta ulimwengu kwenye njia ya kutomeza UKIMWI 
kama tishio la kiafya kwa umma ifikapo 2030. Ukosefu wa usawa hauna maana tu ni kati ya Nchi na 
Nchi bali hata ndani ya nchi. Hata katika nchi ambazo zimefikia malengo ya dunia ya 90–90–90, 
takwimu za wastani zinaficha ukweli kwamba baadhi ya watu bado wameachwa nyuma. Mkakati wa 
Tano unaonyesha ukweli huu, na unajumuisha uzingatiaji wa maeneo ya kimkakati yaliyo dhamiriwa 
ili kuongeza usawa na upataji sawa wa huduma na ufumbuzi wa UKIMWI, kuondoa vikwazo vya 
kufikia matokeo yanayokusudiwa na kutumia rasilimali kikamilifu na kuendeleza matokeo yenye 
ufanisi. Kama ilivyo kwa Mkakati wa UKIMWI wa Dunia, Mkakati wa Tano una maeneo yaliyo 
dhamiriwa kuhusu mwitikio unaofadhiliwa kikamilifu, ulioratibiwa vyema, wenye ufanisi na 
endelevu. Maeneo yote kumi ya matokeo ya Mkakati wa UKIMWI wa Dunia yameakisiwa katika 
maeneo saba yaliyo dhamiriwa ya Mkakati wa Tano. Mkakati wa Tano pia umepitisha malengo ya 
kufikia 95-95-95 ifikapo 2025 kama inavyopendekezwa kwenye Mkakati wa UKIMWI wa Dunia. 

Mkakati wa Shirika la Afya duniani   umesisitiza haja ya kuboresha mifumo na sekta, sawa na 
ushirikiano mpya wa sekta mbalimbali katika Mkakati wa Tano. Aidha, Mkakati wa Tano 
unahusisha mikakati kama vile ushirikishwaji wa jamii, ubunifu, na matumizi ya takwimu katika 
kufanya maamuzi kama inavyopendekezwa kwenye mkakati wa Shirika la Afya Duniani.    



 

SURA YA PILI 

2.0     KIUNZI CHA DHANA YA MKAKATI WA TANO 

2.1 Utangulizi  
 

Sura hii inachambua kwa kina mwelekeo wa kimkakati ambao Nchi itachukua wakati wa utekelezaji 
wa Mkakati wa Tano wa UKIMWI kwa kipindi 2021/22-2025/26. Dhana na maeneo ya kimkakati 
yanatokana na uzoefu wa utekelezaji, ushahidi na mafunzo yaliyopatikana ndani ya Nchi, ngazi ya 
Kikanda na Dunia kwa ujumla. Imethibitika kuwa Tanzania imepiga hatua nzuri katika kumaliza 
janga hili la UKIMWI. Mwishoni mwa mwaka, 2020, asilimia 88 ya watu wanaoishi na VVU na 
UKIMWI walikuwa wanajua hali yao ya kiafya, kati ya hao asilimia 97 ya watu wanaoishi na Virusi 
vya UKIMWI waliojua hali yao ya kiafya, walikuwa tayari wanapata dawa za kupunguza makali ya 
virusi au dawa za kuongeza kinga ya mwili na asilimia 95 ya watu waliokuwa kwenye matibabu ya 
kuongeza kinga ya mwili, nguvu ya virusi ilipungua ambayo iliwafanya wawe na afya nzuri na 
hatimaye kupungua kwa maambukizi. Mkakati huu wa Tano umeandaliwa ili kuhakikisha Nchi 
inabakia kwenye mstari sahihi katika mwelekeo wa kumalizia janga la UKIMWI   ifikapo 2030, 
Sambamba na Malengo Endelevu ya Dunia na Mkakati wa Dunia wa UKIMWI wa mwaka, 2012-
2026.  

Mafanikio makubwa yaliyopatikana miaka iliyopita, yamekuwa chachu ya kupunguza vifo 
vitokanavyo na UKIMWI na maambukizi mapya ya VVU. Chanzo kikubwa cha mafanikio haya ni 
kutokana na tafsiri ya matokeo ya ushahidi wa kisayansi kwenye programu, utekelezaji wa sera 
madhubuti na mipango ya kimkakati na mkabala wa ushirikishwaji wa sekta mbalimbali katika ngazi 
zote, sekta za kiuchumi, kijamii na wabia wa maendeleo.  

2.2 Maeneo ya kimkakati  
 

Mkakati huu wa Tano ina maeneo saba ya kimkakati ambayo yatasaidia kuhamasisha ushiriki wa 
sekta na wadau mbalimbali katika utekelezaji wa mikakati na afua za kipaumbele. Aidha, itahitajika 
jitihada zaidi za kimkakati ili kufanikisha utekelezaji wa afua katika maeneo hayo ya kimkakati kwa 
kutumia ufahamu wa kina na utambuzi uliopatikana kuhusiana na mabadiliko ya janga hili, ili kupata 
matokeo makubwa kwa rasilimali na uwezo uliopo. Hivyo, ili kuhakikisha tunapata mafanikio katika 
kila eneo la kimkakati lililodhamiriwa, Mkakati huu umeainisha maeneo manne muhimu ya 
kimkakati ili kuongeza ufanisi wa utekelezaji wa program kama ifuatavyo: 

 Kipaumbele cha Kijiografia na Watu  

Nchini Tanzania, hali ya maambukizi ya VVU hutofautiana kati ya mkoa na mkoa, Halmashauri na 
Halmashauri na hata ukilinganisha wakazi wa mijini na vijijini. Mkakati huu wa Tano unahimiza kila 
mwaka Nchini, kufanyika ukadiriaji wa tatizo kwa kutumia nyenzo au modeli za kitakwimu za 
Shirika la Umoja wa Mataifa wa Kudhibiti UKIMWI (UNAIDS’s Spectrum) na Naomi Modeli ili 
kukadiria hali ya ukubwa wa ugonjwa na kuwezesha kuandaa programu na afua za VVU na 
UKIMWI. Modeli hizi zinapatikana kwa kufanya utafiti mbalimbali katika maeneo tofauti tofauti, 
kutoka takwimu za ufuatiliaji wa maeneo maalum na takwimu zinazokusanywa kila siku kutoka 
kwenye programu mbalimbali. Afua maalumu zitapelekwa kwenye mikoa ambayo ina ongezeko 
kubwa la watu wanaoishi na Virusi vya UKIMWI ambayo ni: Dar Es Salaam, Kagera, Mbeya, 
Mwanza, na Tabora na mikoa ile ambayo inaonyesha kuna ongezeko la maambukizi mapya ya virusi 
vya UKIMWI ukilinganisha na tafiti zilizopita. 

Ili kukidhi mahitaji ya watu wanaotofautiana na pia utofauti uliopo wa kijiografia, inatakiwa kufanya 
modeli ya DSD kwenye huduma za kinga dhidi ya VVU, tiba na matunzo kwa upana wake. Mkakati 
huu wa Tano utatekelezwa kwa kupanua kitita cha huduma za VVU kwa mlengo wa ujumuishaji wa 
sekta mbalimbali, huduma zilizounganishwa na kufungamanishwa pamoja na kipaumbele ikiwa ni 
kwa ajili ya makundi ambayo yameachwa nyuma kufikia shabaha za 95-95-95 za Shirika la  Umoja 



 

wa Mataifa linaoshughulikia UKIMWI  (asilimia 95 ya Wanaoishi na VVU watambue  hali zao, 
asilimia 95  ya WAVIU wawe wameanza dawa za kupunguza  makali  ya VVU  na asilimia  95 ya 
walioanza dawa wapunguze  kiwango cha virusi mwilini ) ifikapo mwaka 2025; kama vile watoto ,
Wasichana balehe na wanawake vijana, wanaume, watu ambao wanaishi katika mazingira hatarishi; 
Wanaume wanaofanya ngono na Wanaume wenzao, wanawake wanaofanya biashara ya ngono na 
wenza wao, Watu ambao wanajidunga sindano za dawa za kulevya, jamii ya wavuvi, wafungwa 
magerezani  na walio  rumande, wachimba madini migodini, na makundi mengine ambayo yako 
katika mazingira hatarishi. Pia makundi ya watu ambayo yako kwenye mazingira hatarishi kidogo 
kama waendesha pikipiki, bajaji na wasichana katika Vyuo vya Elimu ya Juu nao watafikiwa.       

 Mbinu mpya ya ujumuishwaji wa sekta mbalimbali  

Mkakati huu wa Tano unahimiza mifumo ya uratibu inayosimamiwa na TACAIDS na OR-
TAMISEMI kuanzia ngazi ya Taifa, mikoa na Halmashauri kuhakikisha wadau na watekelezaji wote 
wa program na afua za VVU na UKIMWI wanawajibika katika ngazi zote ikiwa ni pamoja na 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa, wadau wa Maendeleo na wananchi wanao nufaika na huduma 
husuani matumizi ya rasilimali, utoaji na ufuasi wa huduma ili kupata matokeo mazuri 
yaliyokusudiwa na kutarajiwa. Tanzania itaendelea kuwekeza katika sekta mbalimbali ili kutekeleza 
mwitikio wa taifa wa UKIMWI na kuimarisha uratibu na miundo ya utawala katika ngazi zote za 
utekelezaji chini ya uongozi wa TACAIDS.  Pia Mkakati huu wa Tano unatambua wajibu, kazi na 
majukumu ya Wizara, Idara, Wakala za serikali katika kuandaa Sera na   kutekeleza mkakati huu.   

 Mbinu ya uzingativu wa mahitaji kamilifu ya watu  

Mkakati huu wa Tano unazingatia mtazamo wa dunia wa kuondoa vikwazo na kupunguza ukosefu 
wa usawa na kuongeza upataji wa huduma mbalimbali ulio na uwiano sawia. Programu za matunzo 
na matibabu zitaendelea kuwa kitovu cha mwitikio wa UKIMWI. Hata hivyo, mlipuko wa VVU 
uliokomaa unahitaji utoaji wa huduma jumuishi na kamilifu katika vituo vya kutolea huduma na 
ngazi ya jamii kwa kuzingatia muktadha mpana na jumuishi ili kushughulikia mahitaji ya kiafya ya 
kila mtu. Hivyo, kwa muktadha huu inahitajika kuunganisha huduma za UKIMWI na za kifua kikuu, 
magonjwa yasiyoambukiza, uzazi wa mpango, uchunguzi wa saratani ya mlango wa kizazi, huduma 
za uzazi kabla na baada ya kujifungua na huduma nyingine zikiwemo huduma za afua za UKIMWI 
mahali pa kazi na kwenye kijamii.   

 Mwitikio wa UKIMWI unaoongozwa na jamii yenyewe  

Mkakati wa Tano utaendeleza jitihada zinazoonyeshwa na wadau hasa asasi za kiraia, asasi zisizo za 
kiserikali, WAVIU na jamii zilizopata madhara ya UKIMWI kama washirika wa kimkakati katika 
mwitikio huu wakiwa ni wanufaika wa huduma na pia washirika katika upangaji na utoaji wa 
huduma. Jamii vile vile kupitia nyenzo ya ufuatiliaji, itahusika katika ufuatiliaji wa ubora wa 
huduma zinazotolewa na kufanya uraghibishi wa afua zenye ushahidi ili kuboresha utoaji wa 
huduma za UKIMWI.  

2.3 Nadharia ya Mabadiliko ya Mkakati wa Tano   
 

Mkakati huu wa Tano utaendeleza modeli ya Mkakati wa Taifa wa Uwekezaji kwenye UKIMWI 
ambayo imejikita kwenye msingi wa utekelezaji wa afua zenye ushahidi kwa ajili ya kukomesha 
maambukizi mapya na kudumisha mafanikio yaliyopatikana ili kupunguza vifo vitokanavyo na 
madhara ya UKIMWI.  

Nadharia ya mabadiliko kwenye Mkakati huu wa Tano, imejengeka katika mawazo kwamba licha ya 
mafanikio yaliyopatikana katika Mwitikio wa Taifa kwa UKIMWI, bado kuna vikwazo vikuu na 
ukosefu wa usawa vinavyozuia upataji wa huduma za VVU kwa baadhi ya makundi ya watu na 
hivyo kuendeleza kuenea kwa mlipuko wa VVU. Hali ya UKIMWI Nchini, inaonesha kuwa licha ya 
mlipuko wa janga la UKIMWI kuwapo katika jamii kwa ujumla wake, utafiti wa hivi karibuni 



 

umeonesha kuwa ukubwa wa tatizo la VVU uko juu kwa baadhi ya makundi ya watu hasa watu 
walio katika mazingira hatarishi, wanaume na watoto kama ilivyodhihirishwa kwenye takwimu za 
kitaifa zilizokusanywa kila siku kutoka kwenye tafiti ndogo ndogo zinazoendelea kufanyika kwenye 
programu mbalimbali.  Makundi na watu hawa wako kwenye uhatarishi mkubwa wa kupata 
maambukizi ya VVU na bado wana kiwango kidogo cha upataji wa huduma za kinga dhidi ya VVU 
na huduma za tiba zinazohitajika kwao. Hivyo, Nchi itaimarisha uzoefu uliopo na kuendelea kutumia 
raslimali zilizopo nchini na za kutoka kwa wadau wa nje ya nchi ili kuongeza kasi ya kufikia lengo la 
kutokomeza UKIMWI kwa kuzingatia mkabala wa haki. Mkazo mkubwa utakuwa kuhakikisha kila 
mtu anapata taarifa na huduma za UKIMWI zinazohitajika kwa maisha yenye afya kamilifu. Maadili 
haya ni ya msingi katika kufikia malengo yaliyowekwa Kitaifa na Kimataifa.  

Ushirikishwaji wa jamii husasani ya watu waliopata athari za UKIMWI, utapewa kipaumbele, 
ikiaminika kwamba endapo watawezeshwa watakuwa na fursa ya kufanya uamuzi sahihi wa 
kuchagua huduma ambazo ni nafuu, zenye ubora wa viwango vya juu na zinazolenga mahitaji ya 
watu. Afua hizi zinazopatikana katika vituo vya kutolea huduma na kwenye jamii, zinajumuisha 
huduma za kinga dhidi ya VVU kama vile huduma mbalimbali za upimaji VVU, huduma za matunzo 
na tiba. Mkakati huu unatilia maanani umuhimu wa afua zenye ushahidi ambazo zimebainishwa 
kitaifa na kimataifa. Model ya Mkakati wa Taifa wa uwekezaji kwenye UKIMWI hufafanua afua za 
kipaumbele ambazo wakati wa utekelezaji wake huzingatia mahitaji ya walengwa na hivyo kuleta 
ufanisi mkubwa kwani hutofautishwa kulingana na makundi ya watu walio katika uhatarishi, hivyo 
huchangia  katika kufikia matokeo yaliyotarajiwa ambayo ni: Ifikapo 2025, zaidi ya asilimia 95 ya 
watu wanaoishi na VVU watakuwa wanajua hali zao za maambukizi ya VVU, na zaidi ya asilimia 95 
ya wanajua hali zao za Maambukizi ya VVU, watakuwa wameandikishwa na kuanzishiwa ART na 
kati yao asilimia 95 ya walioanzishiwa  ART watakuwa wameweza kupunguza idadi ya VVU 
mwilini.  Mwisho wa yote tutakuwa tumepunguza maambukizi mapya kwa asilimia 85 ifikapo 2020: 
takwimu za utafiti wa msingi) na vifo vitokanavyo na UKIMWI kwa asilimia 80 (Kwa data za 
msingi zilizofanyika).   

      Raslimali                      Afua                               Matokeo        Matokeo ya msingi     Matokeo ya Muda Mrefu 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Kielelezo cha 4: Nadharia ya Mabadiliko ya Mkakati wa Tano wa Kudhibiti UKIMWI Tanzania 

1 2  5 

Rasilimali za ndani 
na nje  

Asasi za kiraia za 
kijamii na kidini 

Vituo vya Afya 
vya Umma na 
Binafs 

Hatua za sekta mbali 
mbali 

Mwitikio wa Jamii kwa 
VVU  

Mwitikio wa vituo 
vya huduma kwa 
VVU  

Afua zinazolenga 
Makundi maalumu ya 
watu walio kwenye 
mazingira ya hatari 
zaidi ya kupata 
maambukizi ya VVU 

Kuongezeka kwa idadi 
ya walengwa 
wanaopokea dawa za 
kuzuia VVU kwa 
mchanganyiko 

Kuongezeka kwa idadi 
ya watu wanaoishi na 
VVU wanaojua Hali zao 
za VVU 

Kuongezeka kwa idadi 
ya WAVIU 
walioandikishwa kwenye 
huduma za Matunzo na 
Tiba 

Kuongezeka kwa idadi 
ya WAVIU kwenye 
huduma za Matunzo na 
Tiba ambao 
wameelemewa na virusi 

Kupunguza 
maambukizi mapya 
ya VVU 

Kupunguza vifo 
vinavyohusiana na 
VVU na UKIMWI 

Kupunguza 
Maambukizi ya VVU 
kutoka kwa Mama 
kwenda kwa Mtoto 

Kupunguza 
Unyanyapaa na 
Unyanyasaji kwa 
WAVIU 

Idadi ya Watu 
Wenye Afya na 
Wenye Tija 



 

 
Afua za kipaumbele zitapewa fursa ya hali ya juu na zitatolewa kwa viwango vya juu vya ubora ili 
kuhakikisha nchi inatekeleza mwitikio wa UKIMWI kwa kuhakikisha makundi yote yanapata 
huduma na kuhakikisha kuwa makundi ya watu wote wanaopata hizi huduma wanabakia katika 
matibabu ikihusisha makundi maalumu yote yaliyo katika mazingira hatarishi.  Afua zitakazotolewa 
zitazingatia utaalamu na zitatumika kwa ukamilifu na kutumia rasilimali zilizopo nchini na kujenga 
mifumo endelevu. Kwa kupanua hizi huduma na kufanya ziwe endelevu kama sehemu ya Mwitikio 
wa Taifa kwenye UKIMWI, hatimaye itasaidia Nchi kudumisha kasi yake ya kuelekea kutokomeza 
ugonjwa huu ifikapo 2030. 

 
Ili kufika matokeo na malengo hayo, Mkakati huu wa Tano unatarajia yafuatayo: 
 

 Kutoa huduma zilizojumuishwa, zilizofungamanishwa na kuunganishwa (zaidi ya huduma za 
VVU pekee) hii itasaidia kuboresha upataji na ukubalifu wa huduma hizi na hivyo kuleta 
ufanisi wa matumizi bora na thamani ya rasilimali fedha; 
 

 Afya za watu zitaboreka kwa njia nyingine ikiwa ni matokeo ya ushiriki wa jamii yenyewe 
kwa vitendo katika hatua zote za uandaaji, utekelezaji na ufuatiliaji wa programu na afua; 

 

 Kuimarika kwa mifumo ya huduma za kiafya na kijamii; 
 

 Huduma zitakazotolewa zitatumia mifumo ya kijamii ambayo itawezesha jamii au mtu 
mmoja mmoja kufikiwa na kupata huduma muhimu; na  
 

  Watu wanaotumia hizi huduma watashirikishwa katika kubuni, kuandaa, kupanga, kuweka 
vipaumbele, na kufanya tathimini na ufuatiliaji wa huduma hizi ili na hatimaye waweze 
kupata huduma zenye ufanisi na ubora wa hali ya juu.  

2.4 Dira, Dhamira and Kanuni Elekezi  
 
Dira  
Kuwa na jamii yenye afya, isiyokuwa na ugonjwa wa UKIMWI na inayochangia kikamilifu ustawi 
wa watu na maendeleo ya Taifa  
 

Dhima   

Kutoa huduma bora za UKIMWI zilizo endelevu ambazo zimeunganishwa na kujumuishwa 
zinazolenga mahitaji ya watu, zilizo sawa, zinazofikiwa na zenye gharama nafuu. 

Matokeo Yanayotemegewa  

Katika kipengele cha matokeo, Nchi inatarajia kufuata makubaliano ya Dunia ya kufikia shabaha za 
95-95-95 ifikapo 2025. Pamoja na makubaliano haya ya Dunia, Mkakati huu wa Tano unalenga 
kupunguza maambukizi mapya kutoka idadi ya watu 110,000 (mwaka 2010) hadi kufikia chini ya 
watu 15,000 ifikapo mwaka 2025. Hali hii inatafsiriwa kuwa maambukizi yatakuwa yamepungua 
kwa asilimia 85 kutoka mwaka 2010.  Katika kipindi hiki, Nchi inalenga kutokomeza maambukizi ya 
VVU kutoka kwa Mama kwenda kwa Mtoto. Mkakati wa Tano unaainisha afua ambazo zitapunguza 
idadi ya vifo vitokanavyo na UKIMWI kwa asilimia 80 ifikapo 2025.  Idadi ya vifo vitokanavyo na 
UKIMWI kwa 2010 vilikuwa 65,000, Hivyo Mkakati huu unaweka shabaha mpya ya kupunguza 
vifo vitokanavyo na UKIMWI kuwa chini ya watu 15,000 ifikapo 2025. Tanzania pia inakusudia 
kutokomeza unyanyapaa na ubaguzi unaotokana na VVU. Inatarajiwa kwamba WAVIU watakaotoa 
taarifa ya matukio ya aina yeyote ya ubaguzi watakaokumbana nao katika mazingira yote iwe chini 
ya asilimia 5 ifikapo 2025.      

 



 

Kielelezo cha 5: Matokeo Makubwa yanayotarajiwa ya Mkakati wa Tano ifikapo 2025 
 

Kanuni Elekezi    

Mkakati wa Tano unazingatia umuhimu wa Mwitikio wa jamii kwa UKIMWI kwa kuweka mifumo 
ya uongozi na uwajibikaji wa wananchi wenyewe ili waweze kusimamia huduma hizo. Mkakati una 
nia ya kuondoa hali na vitendo vinavyoondoa usawa ili kutanua kwa haraka huduma za UKIMWI 
zenye ufanisi na zenye kutoa matokeo mazuri hasa kwa wale ambao wameachwa nyuma katika 
kupata huduma hizi za UKIMWI waweze kufikiwa,  
 

Mkakati huu wa Tano utaongozwa na kanuni kuu elekezi zifuatazo: - 
 

 Mbinu ya ushirikishwaji wa sekta na wadau wote katika mwitikio wa Taifa kwa VVU na 
UKIMWI; 
 

 Huduma za UKIMWI zenye ubora, fanisi na kamilifu zinazolenga mahitaji wa watu; 
 

 Dhamira ya dhati ya kuhimiza upataji wa huduma za VVU zilizo jumuishi na zinazozingatia 
viwango vya ubora; na 

 

 Kutanua mipango yenye ushahidi na taarifa sahihi inayozingatia   matokeo.  
 

 
Kielelezo cha 6: Kanuni elekezi za Mkakati wa Tano 

UDHIBITI WA 
MAAMBUKIZI YA VVU 

 

Maambukizi mapya ya 
VVU yapungue kwa 
85% kutoka mwaka 
2010, ifikapo 2025 

KUPUNGUZA VIFO 
 

Vifo vinavyotokana 
na UKIMWI 
vipungue kwa 80% 
kutoka mwaka 2010 
ifikapo 2025 

KUTOKOMEZA 
UNYANYAPAA 

 

Unyanyapaa unaohusiana 
na VVU uwe umepungua 
hadi chini ya 5% kutoka 
2013 ifikapo 2025. Taarifa 
za msingi 28% 
unyanyapaa wa nje, 
20.5% ya unyanyapaa wa 
ndani 

MAAMBUKIZI YA VVU 
KUTOKA KWA MAMA 
KWENDA KWA MTOTO 

 

Maambukizi ya VVU 
kutoka kwa Mama 
kwenda kwa Mtoto 
mwishoni mwa 
kunyonyesha yawe 
yamepungua chini ya 
4% ifikapo 2025 



 

 

SURA YA TATU 

3. MAENEO YALIYODHAMIRIWA YA MKAKATI WA TANO 
 

Utangulizi 
 

Mkakati wa Tano  umejikita kwenye maeneo saba ya kimkakati yaliyodhamiliwa ili kufikia malengo 
makuu ya kidunia  ya kumaliza UKIMWI ifikapo  mwaka 2025, Maeneo ya mkakati yaliyo 
dhamiriwa ni pamoja na: 1) Kuzuia maambukizi mapya ya VVU, (2) Huduma mbalimbali za 
Upimaji wa VVU, (3) Huduma  bora za matunzo na matibabu (4) Kuvunja vizuizi na Kupunguza 
Ukosefu wa Usawa, (5) Kuimarisha mifumo endelevu na stahimilivu ya Afya na ya kijamii, (6) 
Kuimarisha Mwitikio endelevu wa VVU, Ulioratibiwa Vizuri, wenye Ufanisi  na (7) Ufuatiliaji na 
Tathmini. Sura hii inatoa muhtasari wa kila eneo lilodhamiriwa la kimkakati na kila eneo linaelezea 
afua za kimkakati zitakazochukuliwa na viashiria vya kupima matokeo kwa kila eneo. Nchi inalenga 
kufikia shabaha ya kimataifa ya kufikia 95-95-95 ifikapo 2025. 
 

Jedwali la 2: Matokeo makubwa yanayotarajiwa 

Maelekezo ya kiashirio  
Msingi wa kuanzia Shabaha Chanzo cha 

Takwimu  Thamani Mwaka 2026 

Idadi ya maambukizi mapya ya 
VVU 87,013 2017 <15,000 

 

Mfumo wa ukadiriaji wa 
takwimu za VVU na 
UKIMWI wa UNAIDS 
(UNAIDS’ Spectrum)  

 Idadi ya vifo vinavyotokana na 
UKIMWI 39,3180 2017 17,913 

 

Mfumo wa ukadiriaji wa 
takwimu za VVU na 
UKIMWI wa UNAIDS 
(UNAIDS’ Spectrum) 

Maambukizi ya VVU kutoka 
kwa mama kwenda kwa mtoto 7.6% 2017 <4% 

Mfumo wa ukadiriaji wa 
takwimu za VVU na 
UKIMWI wa UNAIDS 
(UNAIDS’ Spectrum) 

Unyanyapaa na unyanyasaji 
unaohusiana na VVU 

 

 

 

28% 2013 0 
Taarifa ya utafiti Na.2 
wa hali ya Unyanyapaa 
kwa WAVIU nchini 
Tanzania  
 
 
 
 

 

3.1.  Kuzuia Maambukizi Mapya ya VVU. 
 

Eneo hili la mkakati lilodhamiriwa la uzuiaji wa maambukizi mapya ya VVU lina maeneo saba ya 
msingi ya vipaumbele yanayojumuisha: Kutokomeza Maambukizi kutoka kwa Mama kwenda kwa 
Mtoto; Programu ya Wasichana na Wavulana balehe na wanawake vijana; Programu ya makundi 
maalumu; Programu ya   Kondomu; Tohara ya Hiari ya Kitabibu kwa Wanaume, Kinga ya Kabla ya 
Kupata maambukizi na Kinga ya VVU dhidi ya Jamii kwa Ujumla. Mkakati huu wa Tano utaendelea 
kuhimiza utekelezaji wa afua zinazohusiana na VVU na UKIMWI kama vile usalama wa damu na 
Usimamizi wa magonjwa ya ngono. 

3.1.1 Muhtasari  

Juhudi za kutekeleza afua mseto za kuzuia VVU zilipewa kipaumbele kwenye mkakati wa nne. 
Mafanikio yalidhihiriswa kupitia programu ya kondomu huku nchi ikiongeza upatikanaji wa 
kondomu kupitia mbinu ya jumla ya soko. Mpango wa programu ya Tohara ya hiari ya Kitabibu kwa 
wanaume uliendelea kukuzwa katika mikoa 17 ya kipaumbele, ikilenga wanaume wazee. Kufikia 
2020, zaidi ya wavulana balehe na wanaume wapatao milioni 6 walikuwa wametahiriwa. Nchi 
ilianzisha mpango wa kinga ya kabla ya maambukizo unaolenga makundi maalumu   na wanandoa 



 

ambao mwenza mmoja ana maambukizo na mwingine hana. Kufikia mwishoni mwa mwaka 2020, 
angalau walengwa 15,000 walikuwa wameanza huduma ya kinga kabla ya maambukizo. Kumekuwa 
na uboreshaji mkubwa katika upatikanaji na utoaji wa huduma rafiki kwa watu walio katika makundi 
hatarishi na takwimu za kiprogramu za mwaka 2020 zinaonyesha kuwa ufikiwaji wa huduma za 
upimaji wa VVU na tiba kwa makundi hatarishi umeimarika kwa kasi. 
 

Licha ya kutokuwa na uwiano sawia wa kijiografia nchini Tanzania, ufikiaji wa huduma za upimaji 
wa VVU kwa wanawake wajawazito katika udhurio la kwanza kwenye kliniki ya mama na mtoto 
limekuwa la juu (zaidi ya asilimia 95 katika miaka 10 iliyopita. Wanawake wengi wajawazito hupata 
kipimo cha kwanza cha VVU wakati wa udhurio hili, lakini upimaji wa VVU tena miongoni mwa 
wajawazito ambao umebainika kuwa hasi wakati wa kipimo cha awali umeendelea kuwa mdogo. 
Hadi kufikia mwaka 2019, Tanzania iliandikisha asilimia 92 ya makadirio ya wajawazito wanaoishi 
na VVU kuzuia huduma za maambukizi kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto Mwaka 2020, jumla 
ya wajawazito 75,719 walitambuliwa na VVU katika kliniki ya mama na mtoto; takribani asilimia 69 
yao walikuwa tayari wanajulikana kuwa wameambukizwa VVU, asilimia 31 waligunduliwa kuwa na 
VVU hivi karibuni. Mpango wa kuzuia maambukizi ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto 
ulitoa dawa za kufubaza VVU mwilini (ARV) kwa asilimia 97.7 ya wajawazito wanaoishi na VVU. 
Upunguzaji wa wingi wa virusi mwilini miongoni mwa wanawake wajawazito katika huduma za tiba 
ulikuwa asilimia 91 mwaka 2020, ambayo ni juu ya shabaha zilizowekwa na UNAIDS. Hii ni kwa 
kulinganisha na kiwango cha upunguzaji wa wingi wa virusi mwilini cha asilimia 55.6 kwa mwaka 
2016 wakati ambapo upimaji wa wingi wa virusi haukuwa wa kawaida. Hata hivyo, kiwango cha 
maambukizi ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto mwaka 2020 bado kilikuwa juu yaani 
asilimia 7.9 ambayo ni juu ya lengo la kimataifa la chini ya asilimia 5. 

Tanzania iliendelea kuongeza huduma za Uchunguzi wa Awali wa VVU kwa Watoto wachanga kwa 
kuanzisha vituo vya matunzo ya watoto mwaka 2019. Kufikia 2021, mashine 100 za kupima 
kiwango cha VVU mwilini ambazo ni sawa na asilimia 42 zilikuwa zimeboreshwa kwa ajili ya vituo 
vya matunzo katika kanda zote. Kiwango cha utambuzi wa mapema wa VVU kwa Watoto wachanga 
katika miezi miwili ni asilimia 68.  Mwenendo wa kuwa na VVU miongoni mwa watoto wachanga 
waliopimwa umekuwa ukipungua kwa kiasi kikubwa katika kipindi cha miaka mitano iliyopita. 
Ufanisi miongoni mwa watoto wachanga waliopima kipimo cha VVU kwa watoto wachanga wenye 
umri wa chini ya miezi 18 mara ya kwanza bila kujali umri wao ulipungua kutoka asilimia 3.8 
mwaka 2015 hadi asilimia 2 mwaka 2020. Hali ya kuwa na maambukizi chanya ya VVU miongoni 
mwa watoto wachanga walioambukizwa ndani ya miezi 2 ya umri ilipungua kutoka asilimia 3.5 
mwaka 2015 hadi asilimia 4 mwaka wa 2020. 

Upungufu mwingine unahusiana na ucheleweshaji wa kutokomeza maambukizi  ya VVU kutoka 
kwa mama kwenda kwa mtoto ni pamoja na kiwango cha chini cha huduma za kupima VVU kwa 
wajawazito (asilimia 27.7 mwaka 2020) katika miezi mitatu ya  ujauzito na kunyonyesha (inatumika 
kwa wale ambao hawakuwa na virusi wakati wa upimaji wa awali) na idadi kubwa ya wapokea 
huduma ya kuzuia maambukizi ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa Mtoto kuacha huduma na 
kushuka kwa kiwango kikubwa kutoka ndani ya miezi kumi na miwili ya kwanza (asilimia 26, 30 na 
33 katika miezi 3, 6 na 12, mtawalia), kipindi ambacho wanahama kutoka Uzuiaji wa Maambukizi 
kutoka kwa Mama kwenda kwa Mtoto hadi kliniki ya Matunzo na Tiba. Vijana balehe na vijana 
wamebaki kuathiriwa na mitazamo hasi ya watoa huduma pamoja na unyanyapaa unaohusishwa na 
VVU kwani kwa kiasi kikubwa inachukuliwa kuwa ni matokeo ya uasherati. Mkakati huu wa Tano 
utashughulikia masuala muhimu na vikwazo vinavyochangia kuwaacha wajawazito na 
wanaonyonyesha. Kipaumbele kitakuwa upataji wa huduma wa utambuzi ya VVU kwa watato 
wachanga, kwa kutumia teknolojia iliyopo kwenye vituo vya matunzo na sampuli za mifumo ya 
rufaa. Mbinu bunifu za kusaidia wanawake na familia zao, ikijumuisha usaidizi rika na afua za 
kijamii za kutokomeza maambukizi ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto na ushirikishwaji 
wa wanaume katika huduma ya afya ya uzazi na mtoto lazima pia ziimarishwe. 



 

Ili kendeleza mafanikio yaliyopatikana katika mpango wa kutokomeza maambukizi ya VVU kutoka 
kwa mama kwenda kwa mtoto, ufuatiliaji wa kasi kwenye maeneo yote ya 95-95-95 kwa wanawake 
wajawazito na watoto, pamoja na ufuatiliaji wa muda mrefu wa kikundi cha wazazi ili kuboresha 
ufuatiliaji wa watoto wachanga walio katika hatari ya kuambukizwa VVU hadi mwisho wa 
kunyonyesha inapaswa kuimarishwa. Ujumuishaji wa huduma ya kutokomeza maambukizi ya VVU 
kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto katika afya ya uzazi ili kushughulikia hitaji lisilokidhiwa la 
uzazi wa mpango kwa wanawake walioambukizwa VVU itakuwa muhimu na mbinu za kibunifu 
zinapaswa kuchunguzwa na kutekelezwa ikiwa ni pamoja na kuweka kipaumbele kwa mikakati ya 
kibunifu inayoimarisha ushiriki wa wanaume katika utumiaji wa huduma. 

Changamoto kubwa ni kiwango cha kupungua kwa maambukizi mapya ya VVU, ambacho bado ni 
cha chini huku theluthi moja ya maambukizi mapya yakichangiwa na vijana balehe na wanawake 
vijana. Licha ya kuongezeka kwa shughuli za kampeni za afua jumuishi za kinga, mwelekeo huu 
umebainishwa. Labda hii ni kweli kutokana na hali ya uchangamano wa maambukizi ya VVU na 
mifumo ya hatari inayoelezewa na maelfu ya vikwazo na vichochezi vya VVU. 
3.1.2 Mbinu ya kimkakati 

Mkakati huu wa Tano unalenga kwenye afua zenye ushahidi jumuishi za kinga dhidi ya VVU na 
nyenzo, afua za msingi za kinga na mikakati ambayo itashughulikia vichocheo vya maambukizi ya 
VVU kijamii na kimfumo kwenye sekta mbalimbali. Kwa kutumia mbinu ya kuangalia kuwa kuna 
usawa katika kutoa huduma za kinga kwa kuweka mkazo kwa wasichana ambao wamebalehe, 
wanawake vijana, makundi maalumu na wale walio katika mazingira hatarishi bila kusahau vijana 
wa kiume waliobalehe.  

  Ili kufikia shabaha ya Mkakati huu wa Tano ya kupunguza maambukizi mapya ya VVU, 
vipaumbele vitawekwa kwenye programu na afua za UKIMWI zinazopunguza kuenea kwa VVU 
kama vile matumizi ya kondomu, kinga kabla ya kuambukizwa na tohara ya hiari ya kitabibu kwa 
wanaume ikiunganishwa na mabadiliko ya tabia kwa kutumia mawasiliano. Nchi itaendelea 
kuhakikisha huduma ya utoaji wa damu salama. Hivyo, Mkakati huu pia utalenga kushughulikia 
huduma mchanganyiko zenye ushahidi wa kitabibu, kitabia na kimfumo ambavyo huchochea 
maambukizi ya VVU. Mkakati huu wa Tano unatarajia kupunguza maambukizi mapya ya VVU 
kutoka 110,000 mwaka 2010 hadi chini ya 15,000 ifikapo 2025. 

Kutokomeza Maambukizi ya VVU kutoka kwa Mama kwenda kwa Mtoto 

Afua za kimkakati. 

 Kuimarisha mipango inayoongeza upatikanaji na utoaji wa huduma bora za kuzuia mambukizi ya 
VVU kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto zinazotolewa chini ya modeli tofauti ya utoaji 
huduma kwa mkabala wa familia; 
 

 Kuwezesha utoaji wa matunzo yafaayo kwa wanandoa ambao mmoja wao anaiishi na VVU, 
ikijumuisha na huduma ya kinga ya VVU kabla ya kupata maambukizi, pamoja na uzazi wa 
mpango; 

 

 Kuimarisha mikakati ya mahusiano kati ya huduma za VVU, Kifua kikuu, Afya ya uzazi na 
watoto, Magonjwa yasiyoambukiza, Uzazi wa mpango, Chanjo na programu za Lishe; 

 



 

 Kuimarisha ushiriki wa jamii na mifumo ya kijamii katika mpango wa kina wa kutokomeza 
mambukizi ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto matunzo na usaidizi wa watoto. Hii 
itajumuisha ushirikishwaji wa mama rika walio pata mafunzo na wafanyakazi wengine wa 
kujitolea wa afya ya jamii;  

 Kukuza programu zinazoboresha maarifa ya jamii, ufahamu, mitazamo, tabia na mazoea ili 
kusaidia kutokomeza mambukizi ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto na matunzo na 
matibabu ya VVU kwa watoto kupitia afua za mawasiliano, na 
 

 Kuimarisha programu za kijamii za Watoto yatima na walio katika mazingira hatarishi ili 
kusaidia katika upimaji wa VVU miongoni mwa watoto na uhusiano wa matunzo na matibabu ya 
VVU na huduma za kijamii. 

 

Wasichana, Wavulana balehe na Vijana: 

Afua za kimkakati 

 Kupanua huduma za kinga mchanganyiko na zinazotofautiana kwenye shule, nje ya shule, vituo 
vya huduma rafiki kwa vijana na mitandao ya vijana, klabu za vijana na kuhusisha wazazi au 
walezi na jamii kwa ujumla; 
 

 Kuanzisha na kupanua afua na programu zinazoshughulikia jinsia, uchumi na utofauti wa jinsia, 
ukatili wa jinsia, ubaguzi wa wanawake. hii itahusisha uhamasishaji wa mabadiliko ya sheria 
kwa ajili ya kuwalinda haki za   wasichana vijana balehe; 

 

  Kufanya uraghibishi wa kutanua programu ya mtandao wa usalama wa kijamii kupitia 
uhamasishaji wa jitihada za ustawi wa maisha na mabadiliko ya kijamii. Mkazo utakuwa 
kuwajengea uwezo kwa kuwapa mafunzo ya ufundi stadi, ujasirilimali na uzalishaji na elimu ya 
kujiajiri; 

 

  Kuimarisha nguvu na kuweka mazingira salama ya shule na kupunguza utoro shuleni hasa kwa 
wasichana waliobalehe na wavulana kwa kushirikiana na Wadau wengine; 

 

 Kuimarisha   uhusiano na ushirikiano kati ya Sekta binafsi na uma na Wadau husika wanaofanya 
kazi na wasichana/wavilana balehe; na  

 

   Kuimarisha na kutanua huduma rafiki za vijana ili kuboresha tabia ya Wasichana na wavulana 
balehe na wanawake vijana kutaka ushauri wa masuala ya afya. 

Makundi ya watu Walio Katika Mazingira Magumu na Hatarishi: 

Kwa muktadha wa Mkakati huu wa Tano, programu za VVU na UKIMWI zitalenga kuyafikia 
makundi maalumu ya watu hasa wachimbaji madini, jamii ya wavuvi, madereva wa magari ya 
masafa marefu pamoja na wasaidizi wao, wafungwa, boda-boda, wasichana walio katika Vyuo vya 
Elimu ya Juu, wanaume wanaofanya ngono na wanaume wenzao, watu wanaojidunga sindano za 
dawa za kulevya, wanawake wanaofanya biashara ya ngono na wenzi wao. 

Afua za kimkakati 

 Kuimarisha utoaji wa huduma za UKIMWI na VVU zenye ubora wa juu, pana na zinazomlenga 
mteja kwa makundi yote muhimu na yaliyo hatarini; 
 

 Kukuza mfumo wa sera unaosaidia kupanua ufikiaji na matumizi ya huduma za VVU na 
UKIMWI miongoni mwa makundi haya; 

 

 Kuimarisha uhusiano wa huduma za afya na kijamii katika utoaji wa huduma za UKIMWI na 
VVU kwa makundi yote; 

 

 Kusaidia uimarishaji wa uwezo wa maafisa wa kutekeleza sharia na maafisa wa magereza juu ya 
heshima na huduma shirikishi za VVU kwa WAVIU, bila unyanyapaa na ubaguzi; 



 

 

 Kuimarisha upatikanaji wa huduma kamilifu za kupunguza matumizi ya dawa za kulevya 
kwenye jamii ili kuwafikia kirahisi watu wanaojidunga dawa za kulevya; na,  

 Kuimarisha ujenzi wa tabia ya watu wanajidunga dawa za kulevya kwa kuwarejesha kwenye 
jamii na kufanya kazi pamoja na AZAKi, Taasisi za kidini, Taasisi zisizo za kiserikali, na Asasi 
za kijamii na watu walio katika Mazingira Magumu na Hatarishi waliopata mafunzo. 

 

Programu ya kondomu; 

Afua za kimkakati 

 Kuongeza kasi ya upatikanaji wa kondom kupitia mfumo wa jumla wa soko   ili kuongeza upataji 
na matumizi ya kondomu kwa njia inayolengwa kwa vikundi na maeneo hatarishi; 
 

 Kusaidia uboreshaji wa ugavi ikijumuisha makisio ya kondomu, ununuzi na usambazaji katika 
ngazi zote; 

 

 Kusaidia upanuzi wa usambazaji wa kondomu za sekta ya umma kwa kutumia vituo ya jamii, 
sehemu za kazi na maeneo yenye watu wengi; 

 

 Kuimarisha mfumo thabiti wa kitaifa wa Ufuatiliaji na Tathmini wa kondomu ili kuunda ushahidi 
na ufahamu kwa waandaji wa programu ya kondomu; na 

 

  Kuimarisha shughuli za uhamasishaji wa matumizi sahihi na endelevu ya kondomu kupitia 
mikakati ya vyombo vya habari na mitandao ya kijamii. 

 

Tohara ya Hiari ya kitabibu kwa Wanaume  

Afua za kimkakati 

 Kusaidia upanuzi wa huduma bora za tohara ya hiari ya kitabibu kwa wanaume na tohara ya 
mapema kwa watoto wachanga wa kiume kulingana na mwongozo wa Kitaifa wa uendelevu wa 
tohara. Juhudi mahususi zinapaswa kuhakikisha uendelevu, ikijumuisha kuhimiza ushiriki wa 
jamii na familia katika kugharimia huduma hii; 
 

 Kusaidia juhudi za kuunda mahitaji ya huduma za tohara ya hiari ya kitabibu kwa wanaume na 
tohara ya mapema kwa watoto wachanga wa kiume katika mikoa ya kipaumbele kupitia ujumbe 
unaolingana na umri na kutengeneza nyenzo za mawasiliano ya mabadilikoya kitabia ambazo 
zinashughulikia masimulizi zenye upotoshaji zinazohusiana na tohara ya hiari ya kitabibu kwa 
wanaume na tohara ya mapema kwa watoto wachanga wa kiume; na 

 

 Kusaidia uboreshaji ulioimarishwa na unaoendelea wa ubora wa huduma za tohara ya hiari ya 
kitabibu kwa wanaume na tohara ya mapema kwa watoto wachanga wa kiume, kwa kuhakikisha 
huduma ni salama na zinakubalika kiutamaduni na kufuatilia matukio mabaya yanayotokana na 
taratibu za tohara. 

 

Kinga ya Kabla ya Kupata maambukizi ya VVU  
 
Afua za kimkakati 
 

 Kusaidia uratibu na uhusiano ulioboreshwa ili kuongeza utoaji wa PreP kwa vikundi 
vilivyochaguliwa vya watu walio hatarini; 
 

 Kusaidia programu zinazotengeneza na kusambaza nyenzo za kusoma na kuandika ambazo 
zinakuza matumizi sahihi ya kinga ya kabla yakupata maambukizi miongoni mwa vikundi 
vilivyopewa kipaumbele; 

 

 Kuimarisha uzalishaji na matumizi ya takwimu bora kwa ajili ya kufanya uamuzi ili kuboresha 
utekelezaji wa program; na 

 



 

 Kuratibu uchunguzi wa matumizi ya sindano ya cabotegravir kwa kushirikiana na wadau husika 
ambayo inaweza kutolewa kama chaguo la ziada la kuzuia kwa watu walio katika hatari kubwa 
ya kuambukizwa VVU kama sehemu ya mbinu mchanganyiko za kuzuia kulingana na 
mapendekezo ya Shirika la Afya Duniani. 

 

Kinga kwenye jamii kwa ujumla 

Afua za Kimkakati 

 Kuimarisha uratibu na msaada wa agenda ya programu za kinga dhidi ya VVU kwenye jamii 
na kuendeleza uraghabishi kwa wadau wa maendeleo, sekta binafsi, mifumo ya kijamii na 
watekelezaji wa afua za UKIMWI ili kuongeza upeo wa jitihada za kinga dhidi VVU kwenye 
eneo hili; 

 

 Kutumia mbinu inayoongozwa na takwimu ili kutenganisha na kuilenga jamii kulingana na 
vihatarishi vya kupata maambukizi ya VVU; 

 

 Kuwezesha uratibu wa kuongeza afua zenye ushahidi wa kuleta matokeo makubwa katika 
kupunguza maambukizi mapya na vifo vitokanavyo na VVU na UKIMWI kwenye jamii, 
ikihusisha kampeni ya mabadiliko ya tabia ya kijamii;   

 Kuratibu ukusanyaji wa rasilimali za UKIMWI na kuhimiza uwajibikaji wa taasisi za serikali 
na wadau wengine katika kupanga, kubajeti, kuratibu na usimamizi wa afua za VVU na 
UKIMWI zinazolenga jamii kwa ujumla.  

 Kusaidia shughuli zinazoboresha uandaaji wa programu za Makundi Maalumu na vitega 
uchumi na nyenzo nyingine ili kuboresha ufikiwaji wa watu kwa ujumla; 
 

 Kuimarisha mfumo wa sasa wa ufuatiliaji na Tathimini na agenda ya utafiti na kujifunza ili 
kusaidia kukidhi mahitaji halisi ya kundi hili; na 

 

 Kufanya kazi na AZAKi, kuwezesha na kusaidia shughuli za uhamasishaji wa jamii ili 
kuunda mahitaji ya huduma kwa kutumia mikakati iliyoboreshwa ya mawasiliano ya 
mabadiliko ya kijamii na kitabia, ikijumuisha mitandao ya ya kijamii. 
 

3.2 Huduma mbalimbali za Upimaji wa VVU 
 

Muktadha wa Kimkakati 

Kati ya miaka 2017 na 2020, Tanzania iliongeza mikakati iliyolenga upimaji wa VVU ambayo 
imeongeza idadi ya WAVIU wanaojua hali zao kutoka asilimia 61 mwaka 2017 hadi asilimia 88 
mwaka 2020. Nchi pia ilifanya marekebisho ya Sheria ya Kuzuia na Kudhibiti UKIMWI (HAPCA) 
ya mwaka 2008 (iliyoidhinishwa mnamo Novemba 2019); kwa kupunguza umri wa idhini ya kupima 
VVU kwa hiari kutoka miaka 18 hadi miaka 15, na kujumuisha huduma ya Mtu kujipima mwenyewe 
VVU kama njia ya ziada ya kupima kwa miaka 18 na zaidi (kisheria).  matokeo ya upimaji huu 
yaliyolengwa, ni ongezeko la waliokutwa na maambukizi ya VVU (chanya) kutoka asilimia 2.6 
mnamo 2018 hadi asilimia 5.5 mnamo 2021. 

Ili kuendeleza mafanikio katika shbaha ya 90 ya pili, nchi iliendelea kutekeleza mikakati madhubuti 
ya rufaa na uunganisho ikijumuisha rufaa za kusindikizwa, usimamizi wa kesi za uhusiano kwa 
kutumia wapokea huduma wazoefu, na shughuli za klabu za mawakili tiba. Hii ilisababisha 
ongezeko kubwa la WAVIU walioanzishwa hivi karibuni kutoka asilimia 86.3 mwaka 2017 hadi 
asilimia 97 mwaka 2020. Zaidi ya hayo, uanzishwaji wa ART ndani ya siku 7 za uchunguzi pia 
umeongezeka kutoka asilimia 89 mwaka 2017 hadi asilimia 95 mwaka 2021. 



 

Hata hivyo, bado kuna utumiaji mdogo wa huduma za Upimaji wa VVU miongoni mwa baadhi ya 
makundi ya watu kama vile; wanaume, vijana balehe, watoto, na watu walio katika hatari ya 
kuambukizwa VVU lakini hawaingiliani na huduma za upimaji wa VVU wa kawaida kama vile 
jamii ya wavuvi, wachimba madini migodini, jamii ya watu wanaohama hama, na wateja wa KVP). 
Kwa sababu ya makosa ya nasibu yanayosababishwa na uhaba wa huduma bora za upimaji wa VVU, 
uainishaji potofu wa hali ya VVU umeripotiwa. Mnamo mwaka wa 2019, asilimia 74 ya wale 
waliopima VVU walithibitishwa na asilimia 6 ya waliothibitishwa walikuwa na matokeo ya mwisho 
ya kutokubaliana kati ya tukio la kwanza na la pili. 
 

Mbinu za kimkakati 

Mikakati ya upimaji wa VVU nchini Tanzania inafanya kazi, na nchi iko karibuni kufikia hatua ya   
asilimia 95 mapema zaidi ya mwaka 2025. Serikali ikishirikiana na washirika wake, itafanya juhudi 
za makusudi kufikia idadi ya watu na sehemu za kijiografia ambazo ziko nyuma, kwa kutumia mbinu 
mbalimbali za upimaji wa VVU, ikiwa ni pamoja na kuhimhiza upimaji binafsi wa VVU mikakati ya 
uboreshaji ubora kama vile uhakiki wa hali ya kuwa na VVU na mkakati wa upimaji wa VVU mara 
tatu utasambazwa kote nchini. Mafanikio katika kuunganisha wapokea huduma wenye VVU 
yatadumishwa kupitia mbinu iliyothibitishwa kama vile utaratibu wa kusindikizwa na uanzishwaji 
wa ART siku hiyo hiyo. 

Afua za kimkakati 

 Kusaidia upataji wa huduma bora za upimaji wa VVU kwa makundi lengwa ikiwa ni pamoja na 
watoto, wanaume, na makundi mengine ya watu walio katika mazingira hatarishi kwa kuzingatia 
maeneo ya kijiografia na maeneo hatarishi. Hii itajumuisha muunganiko wa huduma za upimaji 
VVU na huduma za matunzo na matibabu ya VVU; 
 

 Kuwezesha uongezekaji wa mbinu mbalimbali za upimaji VVU kulingana na ushahidi katika 
vituo vya huduma za afya na Jamii. Hii itajumuisha kuunganisha huduma za upimaji wa VVU na 
unasihi, kifua kikuu, afya ya uzazi na   uzazi wa mpango; 

 

 Kukuza kampeni za kupima VVU mahali pa kazi. Tahadhari itatolewa katika kuunganishwa na 
kampeni za magonjwa yasiyo ya kuambukiza na uchunguzi wa saratani ya shingo ya kizazi; na 

  

 Kukuza upatikanaji wa huduma ya kujipima VVU binafsi kupitia soko la kijamii na masoko ya 
kibiashara kwa kukuza ushiriki wa jamii, AZAKi na mashirika ya dini. 

3.3 Huduma Bora na Jumuishi za Matunzo na Tiba ya VVU 

Muktadha wa kimkakati 
Hadi kufikia mwaka 2020, Tanzania ilikuwa kwenye mwelekeo mzuri wa kufikia shabaha za 
UNAIDS za kuandikisha watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI na kufubaza VVU mwilini. 
Takwimu za makadirio zilionyesha kuwa asilimia 88 ya WAVIU walikuwa wanafahamu hali zao za 
VVU, kati yao asilimia 97 walikuwa wakitibiwa VVU, kati yao asilimia 95 walikuwa 
wamekandamizwa na virusi.  Hili limefikiwa kupitia mbinu ya Tibu wote " huku tukizingatia 
uimarishaji wa ubora wa huduma, ufuatiliaji wenye ufanisi, ufuasi na katika huduma na virusi. Nchi 
imeridhia na imepitisha mifumo pana na bora ya utoaji huduma ambayo inayolenga mahitaji ya 



 

mpokea huduma kwa makundi mbalimbali ya watu wakiwemo; watoto, vijana balehe, wanawake 
wajawazito na watu wazima. Mafanikio haya yamechangiwa na kutekelezwa kwa Modeli ya DSD na 
huduma za ART za Kijamii tangu 2018. Mfumo huu umesaidia kuwezesha matumizi na mwendelezo 
wa huduma za ART, kama vile maelekezo ya ART ya kila mwezi ya miezi 3/6. Hadi kufikia 
Septemba 2021, WAVIU wapatao 918,000 (asilimia 90.92)   walikuwa kwenye huduma ya ART ya 
miezi 3/6. Kuongezeka kwa matumzi ya modeliya DSD kumechangia kuboreshwa kwa matumizi ya 
dawa za Kufubaza VVU kwenye huduma za ART, hasa wakati wa janga la UVIKO -19. Utoaji wa 
huduma za afya kwa jamii za VVU na UKIMWI umeongeza wapokea huduma kutoka 739,914 sawa 
na asilimia 52.7 mwishoni mwa mwaka 2018 hadi 955,654 sawa na asilimia 74.3 kwa mwaka 2019. 

Licha ya mafanikio hayo, baadhi ya makundi ya watu yameachwa nyuma katika kufikia malengo ya 
90-90-90, kama vile jamii ya wavuvi na watu wa kando kando ya njia za usafiri, ambao ni asilimia 
52 hadi asilmia 73 tu ya watu wanaoishi na VVU walijua hali zao wakati wa utafiti wa mwaka 2020. 
Utoaji wa huduma za VVU pia unaonyesha tofauti katika makundi ya umri, hasa watoto na vijana 
balehe na wanaume; kwani ni asilimia 66 tu ya wanaume na asilimia 70 ya watoto walioandikishwa 
katika huduma za matunzo na tiba mwaka 2019, watoto walikuwa na ufubazaji mdogo wa virusi. 

Mbinu ya kimkakati 

Mkakati huu wa Tano utazingatia mahitaji mahususi ya makundi ya watu, hasa wale walioachwa 
nyuma. Afua za matunzo na matibabu zitakuwa za kina, zilizounganishwa, zilizofungamanishwa na 
zinazolenga mahitaji ya mpokea huduma, ikingatia miundo ifaayo ya modeli ya utoaji huduma 
zinazotofautiana (DSD) ambayo imefaulu kuongeza uandikishaji na wanaoendelea na masomo, hasa 
katika muktadha wa UVIKO-19. Wakati mpango wa Matunzo na Tiba unavyoendelea kukomaa, nchi 
itahitajika kupitia upya na kuunganisha magonjwa ya pamoja ya VVU ndani ya jukwaa la paa moja 
ili kuhakikisha ustawi wa WAVIU. Ustawi wa Kijamii na Kiuchumi wa WAVIU na familia zao 
utaimarishwa kwa kupanua ushirikishwaji na ushiriki katika masuala ya afya, kijamii na kiuchumi. 
Mashirika yanayoongozwa na jamii na nguvu kazi, ikiwa ni pamoja na vikundi vya WAVIU, 
yatakuwa muhimu kwa ushiriki huu. Mtazamo wa sekta mbalimbali utahakikisha vijana balehe 
wanaoishi na VVU watahitaji kupata usaidizi ili kupata huduma za afya zilizo rafiki kwao, 
zinazoendeshwa kwa mtazamo unaojali rika na kusimamiwa na marika na rafiki kwa vijana, 
kuwashirikisha katika utunzaji wao na kuunganisha na afua za kisaikolojia huku walio shuleni nao 
wakipewa msaada. 

Mafanikio ya Tanzania katika kuongeza programu za kinga na matibabu yataambatana na mtazamo 
sawa katika kuboresha ubora wa huduma na kupunguza hasara ya ufuatiliaji miongoni mwa watu 
wanaoanzishiwa huduma wakati huo huo ikitekelezwa sera mpya tofauti za upimaji VVU na 
matunzo ya VVU. Kwa kutambua kwamba watu mbalimbali wanahitaji mbinu tofauti za uzuiaji, 
miundo tofauti ya utunzaji itaongezwa ili kurekebisha afua kulingana na mahitaji ya kila mtu, ikiwa 
ni pamoja na kuimarishwa kwa matumizi ya huduma za kijamii zilizothibitishwa. Kipaumbele cha 
nchi ni kuhakikisha kwamba mipango ya matibabu ni ya jumla, inayoshughulikia mahitaji ya afya ya 
kila mtu, ikiwa ni pamoja na magonjwa ya pamoja. 

Matunzo na matibabu ya VVU kwa watoto walio chini ya umri wa miaka 15 utapanuliwa zaidi kwa 
mbinu tofauti ya kuwafikia hasa wale walio chini ya umri wa miaka 5 (takriban theluthi mbili 
(asilimia 63) ya watoto wanaoishi na VVU wanatumia ART. Hasa, utunzaji wa kina kwa watoto 
wanaoishi na VVU utajumuisha huduma muhimu, bora za afya, kutoka kwa uhamasishaji wa afya za 
kinga, matibabu na usaidizi wakati wa kushughulikia sababu zingine za kawaida za magonjwa na 
vifo vya watoto. Mbinu za Usimamizi Shirikishi wa Magonjwa ya utotoni na Usimamizi Jumuishi wa 
Magonjwa ya Watu Wazima zitatumika kuwatambua watoto wachanga na watoto walio pembezoni na 
kuwapa rufaa ya kupata huduma za VVU, sambamba na kuimarisha matumizi ya watoa huduma za afya ya 
jamii wakiwemo akina mama rika ili kubaini iwezekanavyo. Watoto wenye VVU na rufaa kwa ajili ya kupima 

Malengo ya matibabu ya asilimia 95 (uandikishaji na ufubazaji wa virusi) yanafikiwa ndani ya 
makundi yote ya watu, makundi rika na mazingira ya kijiografia pamoja na watoto wanaoishi na 
VVU.



 

na kutoa msaada wa ufuatiliaji wa huduma kwa watoto wachanga utaboreshwa. 

Afua za kimkakati: 

 Kusaidia upatikanaji wa huduma bora za ART zitakazotolewa chini ya modeli tofauti ya utoaji 
huduma kwa wote kwa msisitizo maalum ili kuwafikia watoto na vijana wengi zaidi; 
 

 Kwa kushirikiana na sekta husika, kuweka mikakati ya kuongeza upatikanaji na matumizi ya 
huduma bora za ART nchini; 

 

 Kusaidia uimarishaji wa uhusiano wa kiutendaji kati ya programu za VVU, kifua kikuu, 
magonjwa yasiyoambukiza, lishe, na mipango ya usaidizi wa jamii; 

 

 Kusaidia utekelezaji wa mpango wa VVU unaoongozwa na jamii kupitia ushirikishwaji wa jamii 
zilizoathirika, ikiwa ni pamoja na makundi ya WAVIU katika utoaji wa huduma; na 

 

 Kuratibu uimarishaji wa mazingira saidizi kwa watoto wanaoishi na VVU wanaotumia ART 
shuleni. 
 

3.5 Kuvunja Vizuizi na Kupunguza Ukosefu wa Usawa        

Mbinu ya kimkakati 

Tanzania ina mfumo thabiti wa kisheria unaolinda haki za WAVIU na wale walio katika hatari 
kubwa ya kuambukizwa VVU. Sehemu ya tatu ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 
mwaka 1977 ina muswada mpana wa haki unaojumuisha haki za kufurahiwa na watu wote bila 
ubaguzi wowote. 

Unyanyapaa na ubaguzi una athari nyingi katika afua zinazohusiana na VVU. Watu walio katika 
mazingira magumu ambao wana kiwango kikubwa cha maambukizi ya VVU kuliko watu wote, 
wanaendelea kukabiliwa na unyanyapaa na ubaguzi, unaoathiri uwezo wao wa kupata huduma 
muhimu za kinga, matibabu, na matunzo na usaidizi. Utafiti uliohitimishwa hivi karibuni wa Kielezo 
cha pili cha Kitaifa cha Unyanyapaa, unaonyesha kuwa unyanyapaa wa mtu binafsi umepungua kwa 
kiasi kikubwa ndani ya miaka minane iliyopita. Unyanyapaa wa mtu binafsi ulikuwa asilimia 20.5 
mwaka 2013 ikilinganishwa na asilimia 6.4 mwaka 2021. Kwa upande mwingine, unyanyapaa 
kutoka nje ulipungua kutoka asilimia 28 (2013) hadi asilimia 5.5 kwa mwaka 2021.  

Ukosefu wa Usawa wa Kijinsia  

Ukosefu wa usawa wa kijinsia na mambo mengine yanayoingiliana ya kijamii na kiuchumi, kisiasa 
na kimazingira yanaashiria na kuchagiza janga la VVU na mzigo mkubwa wa ugonjwa wa UKIMWI 
unaoathiri zaidi wanawake na wasichana. Kuna wasichana milioni 18.8 wanaoishi na VVU, ikiwa ni 
zaidi ya nusu ya takriban watu milioni 37.9 wanaoishi na VVU duniani kote. Nchini Tanzania, 
kumekuwa na hali ya kupungua kwa maambukizi ya VVU kutoka asilimia 6.3 ya mwaka 2000 hadi 
asilimia 4.3 mwaka 2018 kati ya watu wazima (miaka 15-49) huku wanawake wakiwa kundi la 
walioathirika zaidi asilimia 6.12 ikilinganishwa na wanaume asilimia 3.98. Wasichana vijana na 
wanawake vijana wanakabiliwa na hatari zaidi ya VVU na ni robo ya maambukizi mapya ya VVU 
nchini. Saratani ya shingo ya kizazi kwa mfano ni ugonjwa unaobainisha UKIMWI. Wanawake 
wanaoishi na VVU wakiwa katika hatari mara 6 zaidi ya kuendelea na saratani ya mlango wa kizazi 
vamizi haraka zaidi katika umri mdogo kuliko wanawake wasio na kinga. Hivi sasa saratani ya 
shingo ya kizazi inashika nafasi ya kwanza na ya mara kwa mara miongoni mwa wanawake nchini 
Tanzania. 

Kanuni za kijamii na kitamaduni, haswa zisizo sawa za kijinsia na mila potofu ndizo sababu kuu za 
tofauti zinazoonyesha janga la VVU nchini Tanzania. Kanuni za kijinsia zilizojengeka zinamaanisha 
kuwa wanawake wa Kitanzania wanabeba mzigo wa kutunza familia zao na katika mchakato huo 
hawapati muda wa kutumia huduma za matunzo pale wanapohitaji. Pia, uwiano wa nguvu katika 
uhusiano huwafanya wanawake kukubali unyanyasaji au kushindwa kufanya uamuzi kuhusu huduma 



 

zao za afya. Muundo wa kijamii wa majukumu ya kijinsia pia huathiri vibaya tabia ya wanaume 
kutafuta huduma za afya, kwani wanaume wanaoendekeza mila na tamaduni za zamani kuhusu 
wanaume, walikuwa na uwezekano mdogo wa kutafuta huduma ya kinga dhidi ya VVU. Hii 
inathibitishwa na idadi kubwa ya vifo vinavyohusiana na UKIMWI na upimaji mdogo, na tabia ya 
kutafuta matibabu kwa wanaume. 
 

Ukatili wa Kijinsia  

Mbinu ya kimkakati 

Unyanyasaji wa Kijinsia katika aina zake zote unaweza kuelezwa kwa wingi wa mambo na kanuni 
zinazokubalika za kijinsia zilizoelezwa katika aya iliyotangulia. Kanuni hizi husababisha 
kuongezeka kwa tabia hatarishi na mazoea yenye madhara yakiwemo; Ukeketaji, ‘utakasaji wa 
wajane’, na wanawake kukubali unyanyasaji ambao wote kwa kiasi kikubwa unawaweka wanawake, 
wanaume, Wasichana balehe na Wanawake Vijana (AGYW), Wavulana balehe na Wanaume Vijana 
(ABYM) na Makundi maalumu ya watu walio katika mazingira hatarishi (KVP) kuwa katika 
uhatarishi wa kupata maambukizi ya VVU. Utafiti wa Demografia na Afya na Viashiria vya Malaria 
wa 2015/16 uliripoti kuwa wanawake 4 kati ya 10 waliowahi kuolewa wamepitia ukatili wa wenzi 
wa ndoa, wa kimwili au kingono (3 kati ya 1 walikumbana na ukatili wa wanandoa katika mwaka 
uliopita). Ripoti hiyo ilionyesha zaidi kwamba karibu theluthi moja (31%) ya wasichana wa 
Kitanzania wanaolewa kabla ya kutimiza miaka 18 na kwamba asilimia 27 ya wasichana kati ya 
miaka 15-19 wameanza kuzaa. Ushahidi kutoka maeneo yenye maambukizi makubwa ya VVU 
unapendekeza kuwa Unyanyasaji wa Wapenzi wa Karibu huongeza uwezekano wa kuambukizwa 
VVU (kwa 50%) na kwamba unyanyasaji (au hofu ya unyanyasaji) unahusishwa na upatikanaji 
mdogo wa matibabu, ufuasi wa matibabu, na ukandamizaji wa virusi miongoni mwa wanawake na 
wasichana. 

 

 

Unyanyapaa na unyanyasaji 

Afua za kimkakati 

 Kufanya uraghbishi juu ya ujumuishaji wa programu za unyanyapaa na ubaguzi katika huduma 
kamilifu   za VVU; 
 

 Kuimarisha mikakati ya kupunguza unyanyapaa na ubaguzi unaohusiana na VVU; 
 

 Kusaidia kujenga uwezo wa watoa huduma za afya, viongozi wa kidini wa jamii, wasimamizi wa 
sheria, na mitandao ya WAVIU ili kubaini chanzo na kushughulikia vitendo vya unyanyapaa na 
ubaguzi katika vituo na jamii; 

 

 Kuweka mazingira wezeshi ya sera ya kinga, matunzo na matibabu ya VVU kwa WAVIU wote, 
waathiriwa wa ukatili wa kijinsia na watu walio katika mazingira hatarishi ambayo hayana 
unyanyapaa na ubaguzi; 

 



 

 Kuimarisha ushirikishwaji wa maana wa vyombo vya habari na viongozi wa ngazi za juu wa 
serikali, mabingwa, viongozi wa dini, na shuhuda za WAVIU ili kushughulikia unyanyapaa na 
ubaguzi, jinsia na vikwazo vinavyohusiana na umri katika kupata huduma za VVU; na 

 

 Kukuza ulaji wa maana wa WAVIU ikiwa ni pamoja na WAVIU vijana katika kupanga na kutoa 
huduma za VVU na kujenga uwezo wa jumuiya na mitandao yao ili kuimarisha sauti na 
ushawishi wao. 
 
 

Ukosefu wa Usawa wa Kijinsia 

Afua za kimkakati 

 Kukuza ujumuishaji wa jinsia katika mikakati, programu na huduma za VVU ikiwa ni pamoja na 
ulinzi wa kijamii kwa makundi yaliyo hatarini; 
 

 Kuimarisha uwezo wa Watoa huduma za afya wa Jamii kutambua na kushughulikia mila na 
desturi zinazojengwa na jamii zinazochochea vikwazo vinavyohusiana na jinsia katika kupata na 
kutumia huduma za VVU na kushughulikia usawa wa kijinsia usio sawa katika matokeo ya afya; 

 

 Kusaidia miungano ya AZAKi, taasisi za dini (FBOs), sekta binafsi na Wizara, Idara na Wakala 
za serikali (MDAs) kubuni, kuvumbua na kuboresha afua za kushughulikia kanuni za kijamii, 
Ukatili wa kijinsia (GBV), unyanyapaa na vikwazo vingine kwa huduma za afya; na 

 

 Kuimarisha mifumo ya taarifa za afya ili kusaidia ukusanyaji na utumiaji wa takwimu 
zinazohusiana na jinsia ili kusaidia maamuzi na afua zinazozingatia ushahidi. 

 

Ukatili dhidi ya Wanawake na Watoto 

Afua za kimkakati 

 Kukuza maarifa miongoni mwa wahudumu wa afya kuhusu Ukatili wa kijinsia, Ukatili dhidi ya 
wanawake na watoto na ukatili dhidi ya wanaume na kuimarisha ujumuishaji wake katika 
huduma kamili za VVU na kijamii; 
 

 Kusaidia uongezekaji wa afua za mabadiliko ya kijinsia ili kushughulikia vyanzo vya ukatili wa 
wanawake na watoto; 

 

 Kuingiza VVU na hasa ukatili wa wanawake na watoto katika sera, miongozo na programu za 
kitaifa na sekta mbalimbali; 

 

 Kutetea ongezeko la uwekezaji katika programu jumuishi za kupinga ukatili wa wanawake na 
watoto na kwa watu wote; na 

 

 Kukuza ushirikishwaji wa sekta nyingine, AZAKi, miungano na Asasi za Kidini ili kubuni, 
kuvumbua na kuboresha afua za kushughulikia ukatili wa wanawake na watoto, unyanyapaa na 
vikwazo vingine vya huduma. 

 

3.6 Kuimarisha mifumo Endelevu na Stahimilivu ya Afya na ya Kijamii  
 
Muktadha wa kimkakati 
Mifumo thabiti ya afya ni muhimu kwa mwitikio mzuri wa UKIMWI na matokeo mengine ya kiafya. 
Mifumo hii huathiriwa na vipengele kama vile usimamizi wa ugavi na uangalifu wa dawa; usimamizi 
wa maabara na teknolojia, rasilimali watu kwa afya; mifumo ya jumuiya; uboreshaji wa ubora wa 
huduma; na huduma za VVU wakati wa dhalura. Wakati wote wa utekelezaji wa Mkakati wa Nne, 
nchi ilipata mafanikio makubwa katika kuongeza huduma za Upimaji VVU, Matunzo na Tiba 
ambayo kwa kiasi kikubwa ilitegemea upatikanaji wa bidhaa za UKIMWI. Upatikanaji wa bidhaa za 
afya ulidumishwa kwa zaidi ya 90%. Nchi ilitekeleza afua za kuimarisha usimamizi wa mnyororo wa 



 

ugavi, na kusababisha usimamizi bora wa VVU na bidhaa zinazohusiana na afya, ikiwa ni pamoja na 
miongozo ya utendaji juu ya upimaji wa bidhaa, ukadiriaji, matumizi makini ya dawa na uangalizi 
wa dawa. 

Wizara ya Afya inatekeleza Mifumo ya Usimamizi wa Maabara ili kuboresha Mitandao ya 
Uchunguzi kwa kuimarisha Mifumo ya Taarifa za Maabara, Mpango wa Matengenezo ya vifaa tiba, 
Mifumo ya Usimamizi wa Ubora na mifumo ya Sampuli ya usafirishaji. Mifumo ya Usimamizi wa 
Ubora na mifumo ya Sampuli ya usafirishaji inatekelezwa kupitia skimu za Tathmini ya Ubora wa 
Nje, Upimaji wa Ustadi kwa kifua kikuu, Kifaa cha kutambua VVU kwa haraka, hadubini ya 
malaria, Huduma za Usambazaji Damu, na hematolojia na uzalishaji wa ndani wa baadhi ya skimu. 
Tanzania pia imeanzisha mtandao wa maabara zilizoidhinishwa chini ya Maabara ya Taifa ya Afya 
ya Umma zenye uwezo na mifumo ya kuchakata wingi wa virusi mwilini, upimaji wa virusi kwa 
watoto wachanga, kiwango cha kinga za mwili, kemia na haematologia, Wizara ya Afya imeanzisha 
sampuli iliyounganishwa kiutendaji ya mfumo wa rufaa kwa ajili ya sampuli za uchunguzi wa 
kawaida, utafiti na uchunguzi unaoungwa mkono na wakala wa serikali kama Mjumbe Mkuu. Idadi 
ya Virusi vya UKIMWI na kipimo cha virusi kwa watoto wachanga pia viliongezwa kote nchini. 

WAVIU na KVPs na jamii kwa ujumla ni washirika wa kimkakati na wanufaika wa mwitikio wa 
UKIMWI. Ni muhimu kwamba washirikishwe na kutiwa nguvu ili kushiriki katika kupanga, 
kutekeleza, na ufuatiliaji wa afua za kijamii. Katika kutekeleza Mkakati huu wa tano, ushirikiano wa 
kimkakati kati ya jamii na wadau wengine utaimarishwa, hasa na vituo vya afya. Jukumu la jumuiya 
na zilizoathiriwa haswa katika kuimarisha umiliki kupitia uundaji wa mahitaji, utoaji wa huduma, na 
utetezi ni muhimu katika uendelevu wa afua. Mawasiliano kati ya rika na jumuiya yanasalia kuwa uti 
wa mgongo wa kufikia watu wote, hasa wale ambao ni vigumu kufikiwa. 
 

Mbinu ya kimkakati 
Mkakati huu wa Tano unalenga utayari, bila kukatizwa upataji wa bidhaa muhimu za kinga, 
uchunguzi na matibabu. Wakati mfumo wa ununuzi na ugavi wa Tanzania kwa kiasi kikubwa 
umefanya kazi vizuri katika kukabiliana na hali hiyo, mapungufu yaliyojitokeza wakati mwingine 
yamedhoofisha matumizi bora ya bidhaa muhimu za afya na ufuasi wa kanuni za kinga na matibabu 
zilizowekwa. 

Katika mwaka wa 2021–2025, Tanzania itachukua hatua za ziada kuimarisha ununuzi, ugavi, na 
mifumo ya taarifa zinazohusiana na kuhakikisha ubora. Nchi itaimarisha zaidi mfumo wake wa 
ufuatiliaji wa bakaa ya dawa katika ngazi ya kitaifa na mitaa, ukisaidiwa na mfumo wa haraka wa 
kukabiliana na upungufu, ili kuhakikisha upatikanaji wa dawa, vifaa vya kupimia, kondomu za kike 
na kiume na maeneo ya kutolea huduma thabiti na ya kutosha. Hatua zitachukuliwa ili kuimarisha 
juhudi za kupunguza matukio ya kuisha kwa dawa, ikiwa ni pamoja na kuboreshwa kwa udhibiti wa 
kesi na hisa katika vituo vya afya. 
Chini ya Mkakati huu wa tano, mwitikio wa kijamii utaimarishwa kwa kutekeleza kitita kikuu cha 
huduma za sekta mbalimbali ili kushughulikia mahitaji ya kijamii, kimwili, kielimu na kihisia ya 
jamii zilizoathirika, ikiwa ni pamoja na WAVIU na KVPs. Mkakati wa Tano unalenga kuimarisha 
mifumo madhubuti ya jamii ambayo inasimamia mwitikio wa UKIMWI unaoongozwa na jamii 
ambao unaweza kukamilisha na kuunganishwa na mifumo rasmi ya afya. Jumuiya pia zitashiriki 
katika ufuatiliaji unaoongozwa na jamii ili kuboresha ubora wa huduma. Mkakati huu unahimiza 
watekelezaji kushirikisha aina tofauti za vikundi rasmi na visivyo rasmi vya jamii, mashirika na 
mitandao, na asasi nyingine za kiraia katika programu za VVU. Nchi itaendelea kuunga mkono 
AZAKi kupata rasilimali zinazohitajika na kuchangia katika mifumo imara ya jamii na kuhakikisha 
kuwa kuna mwendelezo usio na mwisho wa huduma kutoka sekta ya afya hadi mfumo wa jamii. 
Jukumu lingine muhimu la jamii litakuwa kuhamasisha na kushawishi mwitikio wa wenyeji ili 
kubadilisha mazingira hatarishi katika ngazi ya jamii na kushughulikia mazoea mabaya ya kijamii na 
kitamaduni ambayo yanachochea kuenea kwa VVU. Zaidi ya hayo, miundo ya jamii iliyoimarishwa 
itasaidia utoaji wa huduma za VVU katika ngazi ya jamii. Hii itafanyika katika muktadha wa kada ya 



 

Wafanyakazi wa Afya ya Jamii na huduma za uhamasishaji kulingana na rika ambazo zimesaidia 
kwa ufanisi ufuasi na uhifadhi, hasa miongoni mwa vikundi vya KVPs. Pia mifumo thabiti itasaidia 
jamii kushughulikia masuala ya ukatili wa kijinsia, ukosefu wa usawa wa kijinsia, ulevi na matumizi 
mabaya ya dawa za kulevya, unyanyapaa, na ubaguzi, miongoni mwa mengine. Jumuiya 
zilizowezeshwa zitaweza kubuni, kutoa na kuendeleza masuluhisho yanayoendeshwa na jamii 
zilizowezeshwa. 

Mahitaji ya rasilimali watu yatashughulikiwa kwa njia za kibunifu, ikiwa ni pamoja na kubadilisha 
kazi, kuimarisha huduma za ART kwa jamii na dawa za miezi mingi ambayo yamechangia kwa kiasi 
kikubwa kupunguza msongamano katika vituo vya afya. 
 

 

 

Afua za kimkakati 

 Kuimarisha njia za utoaji bora wa huduma kwa kutumia mifumo ya afya na kijamii ikiwa ni 
pamoja na kuzingatia suala la rasilimali watu, uwezo wao na elimu yao; 
  

 Kuimarisha utoaji wa taarifa za afya na mifumo ya usafirishaji iweze kuchukua data za ukweli 
ambazo zitasaidia kutoa maamuzi; 

 

 Kuhamasisha ushiriki sahihi wa jamii, mashirika ya dini, Wanasiasa na sekta binafsi kwa ushiriki 
wao wa kina katika utekelezaji wa mwitikio wa Taifa wa UKIMWI; 

 

  Kuimarisha mitandao ya kijamii, mahusiano na ushirikiano wao na uratibu; na 
 

 Kukubali na kutumia teknolojia mpya zinazotokea kwa ajili kusadia mwitikio wa UKIMWI wa 
Taifa  

  

3.7 Kuimarisha Mwitikio Endelevu wa VVU, Ulioratibiwa Vizuri, wenye Ufanisi  
      Muktadha wa kimkakati 
Mfumo wa uratibu wa sekta mbalimbali na ug’atuaji wa madaraka ulipitishwa ili kuratibu mwitikio 
wa kitaifa wa UKIMWI mwaka 2001. Sera ya Taifa ya VVU na UKIMWI ya mwaka 2001, Sheria 
ya TACAIDS ya mwaka 2001, na kanuni tatu za kuwa na Taasisi mmoja ya kuratibu mwitikio wa 
kitaifa, dhidi ya UKIMWI, Mpango Mkakati mmoja wa Taifa wa UKIMWI na Mpango mmoja wa 
kitaifa wa Ufuatiliaji na Tathmini unafahamisha mfumo wa uratibu. Baada ya muongo mmoja wa 
utekelezaji, uratibu wa sekta nyingi umekuwa mgumu na wenye nguvu, na hivyo kuunda fursa na 
changamoto mpya. Idadi na uanuwai wa wadau umeongezeka kwa mamlaka tofauti, faida linganishi, 
majukumu na wajibu, na miundo tofauti na changamano ya utawala, uwajibikaji, na ngazi za utoaji 
wa taarifa. Miundo ya uratibu imeanzishwa katika ngazi ya kitaifa, kikanda, jumuiya na sekta. Mara 
nyingi, miundo hii ina changamoto kiutendaji; hata hivyo uwezo wao katika kuhakikisha mgawanyo 
sawa wa huduma, utawala bora, uwazi, ufanisi, uwajibikaji, na ushirikishwaji wa wadau wote, hasa 
jamii, haujafikiwa kikamilifu. 

Kutegemea kwa kiasi kikubwa kwa ufadhili wa nje wa mwitikio wa Taifa dhidi ya UKIMWI na 
ukosefu wa ufanisi ni mambo mawili kama taifa ambayo tunahitaji kuyashughulikia haraka. Kukiwa 
na uwezekano wa kupungua kwa rasilimali za wafadhili kunahatarisha ufanisi wa mwitikio wa taifa 



 

dhidi ya UKIMWI, hivyo ni lazima kuimarisha uwezo wa serikali wa kuhamasisha ongezeko la 
ufadhili wa ndani kwa ajili ya UKIMWI na VVU. Uwezo wa serikali ni muhimu katika kulinda 
maendeleo ya awali na kuwezesha nchi kusonga mbele kuelekea malengo yake ya muda mrefu. 
Ufadhili wa ndani hauwezekani kuchukua nafasi ya ufadhili wa nje mara moja, lakini ongezeko la 
taratibu linaweza kutokea baada ya muda ili kuendeleza faida na kulinda mwitikio wa kitaifa. 
Itakuwa muhimu kuchunguza mbinu bunifu za ufadhili kwa ajili ya kupata na kuendeleza ufadhili wa 
UKIMWI na VVU unahitaji rasilimali zaidi ya bajeti ya taifa. Kupanua huduma za bima ya afya 
inaweza kuwa moja ya chaguzi. Ili kufikia lengo hili, Tanzania itahitaji kuandaa mkakati wa muda 
mrefu wa ufadhili endelevu wa mwitikio huu. Baadhi ya juhudi za kufikia lengo hili tayari zimeanza 
kwa kuanzishwa kwa Mfuko wa Udhamini wa UKIMWI Tanzania; hata hivyo, uwekezaji wa hiari 
utalazimika kufanywa na serikali na washikadau, ili kutambua uwezo wake. 
Tanzania pia itachunguza ni wapi faida ya kifedha inayoweza kupatikana kupitia njia bora za utoaji 
huduma. Sehemu ya mkakati huu ni kuwekeza kimkakati katika afua zenye athari kubwa, kuendeleza 
mashirikiano na sekta za maendeleo, na kuhakikisha kuwa sekta za maendeleo zinaingiza UKIMWI 
na VVU katika mwitikio wa ndani na nje. Ingawa msingi wa mkakati wa uendelevu wa kifedha ni 
kufadhili kupitia upya na kuimarisha maeneo mengine muhimu ili kusaidia uendelevu pia utahitajika. 
Maeneo mawili muhimu ni pamoja na maendeleo ya mifumo ya kitaasisi na rasilimali watu kwa 
afya. 

 
Mbinu ya kimkakati 
 

Katika kutekeleza Mkakati wa tano wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI, Tanzania itaangalia modeli ya 
uratibu wa mwitikio wa kitaifa, ikijumuisha kuhusu upangaji wa pamoja, utekelezaji, ushirikishwaji 
na mapitio na kuweka vipaumbele kwenye mifumo iliyopo ya TNCM na PEPFAR. Mkakati wa tano 
utabuni mbinu za kuwawajibisha wahusika wote, ikiwa ni pamoja na serikali kuu na serikali za 
mitaa, washirika wa ufadhili, na jumuiya zinazohudumiwa, kuhusu matumizi ya rasilimali, utoaji wa 
huduma na ufuasi wa huduma ili kufikia matokeo bora ya afya. 

Nchi inahitaji kukusanya rasilimali ili kuwekeza katika afua za kipaumbele na kuendeleza mafanikio 
ili kufikia athari huku ikibuni na kutekeleza afua kwa ufanisi wa kutumia rasilimali na faida 
linganishi iliyopo ya sekta mbalimbali. Uhamasishaji wa kutafuta rasilimali utajumuisha mikakati ya 
kuongeza ufadhili wa ndani kwa mpango wa UKIMWI na VVU huku kukiwa na kupungua kwa 
usaidizi wa wafadhili. Muhimu zaidi, kuna hitaji kubwa la kubuni vyanzo vipya vya ufadhili. Ili 
kuendeleza mwitikio wa kitaifa wa UKIMWI` Mkakati huu wa tano unaelekeza haja ya mbinu 
bunifu ili kupata rasilimali za ndani. Fursa moja kama hiyo ni kuongeza wigo wa rasilimali za ndani 
kulingana na ajenda ya huduma ya afya kwa wote. 

Mkakati huu wa tano unazingatia umuhimu wa kuwekeza katika mikakati ambayo inaboresha 
uthabiti wa mwitikio wa kitaifa dhidi ya magonjwa yanayoenea nchi nzima, magonjwa ya milipuko 
na majanga. Nchi inahitaji kutambua masaibu ya WAVIU katika kukabiliana na janga la UVIKO-19 
kwa kuratibu Wizara, Idara na Taasisi za Serikali zinazohusika ili kutoa afua tofauti kwa kuzingatia 
WAVIU ambao wako katika hatari kubwa ya ugonjwa na vifo vya UVIKO-19. Mkakati huu wa tano 
una matarajio kuwa Serikali katika ngazi zote za mifumo ya afya itatayarisha mipango ya dharura ya 
kushughulikia majanga yote na mipango mahususi ya hatari ambayo itaongoza utekelezaji wakati wa 
dharura na kujenga uwezo wa watoa huduma za afya katika ngazi zote ili kukabiliana na madhara na 
majanga mbalimbali.  



 

Afua za kimkakati 
 

 Kupitia na kusasisha mkakati wa uhamasishaji wa rasilimali ili kuimarisha uwezo wa ATF wa 
kuongoza uhamasishaji wa rasilimali kwa mwitikio unaofadhiliwa vyema; 
 

 Kupitia, kusasisha na kusambaza mkakati wa uraghbishi na mawasiliano wa ATF ili kupanua 
ushiriki wa wadau katika kukusanya rasilimali za ndani kwa mwitikio wa kitaifa wa VVU na 
UKIMWI; 

 

 Kufanya uraghbishi juu ya ujumuishaji wa huduma za UKIMWI katika mipango ya kitaifa ya 
bima ya afya; 

 

 Kuongeza uraghbishi ili kuongeza ufadhili wa ndani kutoka kwa serikali, sekta binafsi na sekta 
nyinginezo. Hii itajumuisha utekelezaji wa mkakati wa kitaifa wa kukusanya rasilimali ikiwa ni 
pamoja na uratibu wa mchango wa sekta ya ujenzi katika mwitikio wa taifa wa VVU; 

 

 Kuimarisha uraghbishi ili kuendelea na wafadhili tulionao na kudumisha viwango vya ufadhili, 
na kupanua wigo wa wafadhili ikijumuisha wakifu baina ya nchi mbili, kimataifa na binafsi; 

 

 Kufanya uraghbishi kuhusu ujumuishaji wa afua za mwitikio wa UKIMWI kwenye sekta 
mbalimbali kwenye mipango ya maendeleo na utekelezaji ya Wilaya; na 

 

 Kuwezesha Ufadhili wa VVU na UKIMWI unaoongozwa na jamii kupitia uimarishaji wa 
kiuchumi wa Vikundi vya WAVIU na watu binafsi ili kufadhili miradi ya hifadhi ya jamii na 
hatimaye kufadhili dawa zao zikiwemo ARV. 

 
3.8 Kuimarisha Ufuatiliaji, Tathmini na Kujifunza 
 

Muktadha wa kimkakati 
Mpango wa Ufuatiliaji na Tathmini wa Mkakati huu wa tano umetoa mifumo ya ufuatiliaji wa 
mwitikio wa kitaifa wa sekta mbalimbali, na kuhakikisha kuwa TACAIDS inaongoza kwa ufanisi 
wadau kukusanya na kutoa taarifa za kimkakati zinazohitajika kuhabarisha mwitikio wa kitaifa. 
Vyanzo vya takwimu vinavyotoa thamani za viashiria vya utendaji wa Mkakati wa Nne ni pamoja 
na; Mfumo wa Taarifa za Usimamizi wa Afya (HMIS); Kanzi data  ya Ufuatiliaji wa Serikali za 
Mitaa (LGMD), Mfumo wa Ufuatiliaji wa Takwimu zisizo za  afya  (TOMSHA); Mfumo wa Taarifa 
za Usimamizi (MIS) wa Baraza la Taifa la Watu Wanaoishi na VVU na UKIMWI (NACOPHA); 
Mfumo wa Taarifa za Usimamizi wa Elimu (EMIS); Wizara ya Kazi, Ajira, Vijana na Watu wenye 
ulemavu; na tafiti mbalimbali kama vile Tathmini ya Athari za VVU Tanzania (THIS) na Fahirisi ya 
Unyanyapaa iliyofanywa kwa ushirikiano kati ya TACAIDS, Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS), 
MOL, NACOPHA, na Mpango wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI (NACP). Mifumo hii imewezesha 
Nchi kufanya ufuatiliaji na tathmini ya Kisekta mbalimbali ya mwitikio wa janga la kitaifa kupitia 
ubunifu na teknolojia iliyoanzishwa katika baadhi ya sekta kama vile afya, elimu na katika ngazi ya 
halmashauri. Takwimu zinakusanywa na kurejeshwa moja kwa moja katika ngazi za wilaya kupitia 
mifumo ya taarifa kama TOMSHA (Kwa TACAIDS), DHIS2 (Kwa NACP), na EMIS (kwa ajili ya 
elimu). 
 
Pamoja na mafanikio hayo, juhudi zaidi na uwekezaji unahitajika ili kukabiliana na upungufu katika 
kukusanya takwimu za jamii na kuimarisha uhusiano kati ya AZAKi zinazotekeleza afua za 
UKIMWI katika jamii na Halmashauri. Zaidi ya hayo, baadhi ya mifumo ya kielektroniki na 
programu zilizosakinishwa zimepitwa na wakati na zinahitaji kuhuishwa. Kuna msingi duni katika 
mifumo ya ufuatiliaji na tathmini wa rasilimali-watu wenye uwezo wa kuzalisha, kuhifadhi, 
kuchambua na kutumia ufuatiliaji wa mara kwa mara na vyanzo vya takwimu vya mara kwa mara 
vinavyofanya kazi katika kutoa taarifa za kimkakati zinazohitajika. 
 



 

Mbinu ya kimkakati 
 

Mkakati huu wa tano utaimarisha shughuli za taarifa za kimkakati ili kuunda ushahidi ulioidhinishwa 
wa uvumbuzi, ufanisi ulioboreshwa, na athari iliyoimarishwa. Taarifa za kimkakati, utafiti, na 
uvumbuzi ni muhimu katika kuimarisha maamuzi yenye msingi wa ushahidi na utengenezaji wa sera 
kwa mwitikio wa UKIMWI na VVU. 
 
Mfumo unaojitegemea wa Ufuatiliaji na Tathmini umeandaliwa sambamba na Mkakati huu wa tano 
ili kusaidia utekelezaji wake. Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini wa Mkakati huu wa tano utajikita 
katika ufuatiliaji wa maendeleo kuelekea matokeo na viashiria vya athari kupitia matumizi ya 
takwimu ya kina ili kuongoza muundo na ulengaji wa programu kwa kutumia utafiti, ufuatiliaji, na 
takwimu za programu ili kuiga mfano na utatu ili kutambua maeneo yenye mzigo mkubwa wa 
kijiografia ambapo utekelezaji utaimarishwa. Inapowezekana na inahitajika, uchoraji wa ramani na 
uwekaji wasifu wa kijiografia utatumika kuboresha ufanyaji maamuzi katika ngazi ya ndani. Mfumo 
wa matokeo ya ufuatiliaji na tathmini na ufuatiliaji unaoendelea utatumia takwimu iliyosahihishwa 
zaidi ili kuboresha taarifa zinazopatikana kwa ajili ya kufanya maamuzi. Mfumo huo pia unalenga 
kudumisha ushirikiano na jumuiya ya teknolojia ya habari ili kutumia uwezo wa ubunifu wa kidijitali 
na kijamii kuunganisha watu, kubadilishana uzoefu kupitia mitandao ya kijamii, kupata taarifa na 
kutoa huduma. 
 
Mkakati huu wa Tano utakuza ubunifu na uwekaji kumbukumbu wa masomo katika kutekeleza afua 
mpya kama vile upimaji tofauti wa VVU, ushiriki wa wanaume katika kuzuia VVU, na mifano ya 
ushirikishwaji wa rika katika jamii. Mkakati huu wa Kudhibiti UKIMWI unahimiza kuanzishwa kwa 
mbinu bunifu za kufuatilia afua za Kinga, kuongezeka kwa matumizi ya matibabu, huduma za 
kusimamia vijana na watoto; kuongezeka kwa matumizi ya teknolojia ya habari; ufuatiliaji wa 
upanuzi wa huduma kwa vikundi vilivyo katika hatari na jamii zilizo hatarini zaidi. Utafiti wa Mbinu 
za Uigaji na Utekelezaji utafanywa ili kuongoza utekelezaji kulingana na ushahidi uliopo. 
 

Afua za kimkakati 
 

 Kushirikiana na sekta zinazohusika ili kuongeza ufikiaji wa mafunzo ya awali na ya huduma ili 
kuongeza ujuzi na kupunguza pengo la uelewa wa ufuatiliaji na tathmini kwa rasilimali watu; 
 

 Kusaidia uimarishaji wa mifumo ya uzalishaji wa takwimu na usimamizi katika sekta zote na 
inapowezekana kuhakikisha ushirikiano wao; 

 

 Kushirikiana na Sekta ili kuimarisha mifumo ya uhakiki wa ubora wa data katika kila ngazi ya 
uzalishaji na matumizi ya takwimu; 

 

 Kuimarisha upatikanaji wa takwimu za mara kwa mara na wakilishi kuhusu idadi ya watu 
muhimu na wanaoishi katika mazingira magumu ili kufuatilia janga katika makundi yaliyoachwa 
nyuma au kusahaulika; 

 

 Kushauri kuhusu rasilimali na kuimarisha uwezo wa ndani wa kupanga na kutekeleza tafiti za 
kitaifa; 

 

 Kwa kushirikiana na sekta nyingine kutambua na kufanya majaribio ya teknolojia ya habari 
bunifu ambayo itapunguza mzigo wa kupata takwimu na kuimarisha usalama wa takwimu kwa 
huduma za jamii; 

 



 

 Kuanzisha mabaraza ya usambazaji mpana wa taarifa za kimkakati kulingana na takwimu, 
utaratibu wa kawaida, ufuatiliaji wa magonjwa, uigaji na matokeo ya utafiti wa uendeshaji; na 

 

 Kushirikiana na sekta nyingine ili kuimarisha matumizi ya takwimu za VVU na UKIMWI na 
taarifa kwa ajili ya kufanya maamuzi na matumizi kwa watunga sera, matumizi ya takwimu kwa 
wafanyakazi walio mstari wa mbele katika ngazi ya taifa. 



 

SURA YA NNE 

 4. UFADHILI NA UGHARAMIAJI WA MKAKATI WA TANO 
  

  4.1 Utangulizi 
Sura hii inawasilisha uchambuzi wa makadirio ya mahitaji ya rasilimali, makadirio ya ufadhili ujao, 
na nakisi iliyopo ya rasilimali. Inaangazia mikakati muhimu ya ugharamia wa kifedha kwa ajili ya 
kufikia malengo ya Mkakati wa Tano, uendeshaji na utekelezaji wake. Uchambuzi wa gharama na 
ufadhili wa Mkakati huu unalandana na ule uliofanywa kwenye Mpango Mkakati  wa Tano wa VVU 
na UKIMWI wa Sekta ya Afya  ( HSHSP V 2022-2026) na Zana ya Ukadiriaji wa Mahitaji ya 
Kondomu na Rasilimali (Zana ya Kondomu) 2019-2023 pamoja na Mpango Mkakati wa Tano wa 
Afya   (HSSP V 2021/22-2025/26) kwa kuzingatia makadirio ya mahitaji ya rasilimali, makadirio ya 
ufadhili ujao na upungufu uliopo wa  rasilimali zinazohusiana na mwitikio wa VVU na UKIMWI 
kwa kipindi kinachoanzia mwaka 2022  hadi 2026. Uchambuzi wa gharama ulifanywa kwa 
kuzingatia maeneo yaliyodhamiriwa katika   Mkakati wa Tano ikiwa ni pamoja na kuzuia 
maambukizo mapya ya VVU, kuongeza upatikanaji wa huduma mbalimbali za upimaji wa VVU, 
kuhakikisha huduma bora za matunzo na matibabu ya VVU, kuondoa vikwazo na kupunguza 
ukosefu wa usawa, kuimarisha mifumo endelevu na stahimilivu ya afya, rasilimali kamilifu, 
iliyoratibiwa vyema, yenye ufanisi na mwitiko endeleveu wa VVU, na kuimarisha ufuatiliaji, 
tathmini na kujifunza. Sura hii inaeleza zaidi vyanzo vya takwimu zilizotumika, ukusanyaji na 
uchambuzi wa takwimu pamoja na mchakato wa uthibitishwaji kwa kushirikiana na wadau. 
 
4.2 Methodolojia  
 
 Mbinu ya Kugharamia Mkakati 
 Ukadiriaji wa gharama za Mkakati wa Tano ulitumia mbinu shirikishi ya sekta mbalimbali katika 
kubainisha mahitaji ya rasilimali kwa ajili ya utekelezaji wake. Mbinu ya ushirikishwaji wa sekta 
mbalimbali unafafanuliwa kama ufadhili wa pamoja wa programu au afua wa wamiliki wa bajeti 
wawili au zaidi ambao wana malengo tofauti ya kisekta ili kwa pamoja wafikie malengo yao tofauti 
kwa ufanisi zaidi. Katika nadharia, hii ingemaanisha kuongeza bahasha ya rasilimali kwa ajili ya 
matumizi ya mwitikio wa VVU kwa kukusanya fedha na sekta za afya na zisizo za afya na hivyo 
kuinua uwekezaji wa nyongeza, pamoja na ununuzi wenye ufanisi zaidi wa afua zalishi za afya zaidi 
ya mfumo wa afya. Mtazamo wa madhumuni mengi ulichaguliwa kwa sababu kwanza, ‘sekta’ 
nyingi huchangia katika uzalishaji wa mwitikio wa VVU, na pili, baadhi ya bidhaa na huduma 
zinazozalishwa na ‘sekta ya afya au VVU’ zina faida nyingi zaidi ya afya. Sekta na taasisi 
zinazohusika na kila eneo lililo dhamiriwa zilitambuliwa na kuthibitishwa wakati wa mikutano ya 
mashauriano na wadau wa mwitikio wa VVU. 

 Chanzo cha Takwimu, Ukusanyaji na Maoteo 

Takwimu za ugharamiaji na maoteo ikiwa ni taarifa za ugharamiaji zilikusanywa kutoka nyaraka za 
kitaifa, machapisho, ripoti zilizochapishwa na ambazo hazijachapishwa, na kupitia mchakato wa 
mashauriano katika warsha na mikutano, ikiwa ni pamoja na wafanyakazi wa TACAIDS, washirika 
wa maendeleo, washirika wa utekelezaji wa VVU na UKIMWI, wasimamizi wa afya, matabibu; na 
wadau wengine wanaofanya kazi katika mwitikio wa VVU kutoka sekta mbalimbali. Vyanzo vya 
taarifa vya vilivyosaidia kuandaa ugharamiaji  wa Mkakati huu ni pamoja na mafaili ya ugharamiaji 
wa HSHSP V 2021- 2026, mipango mkakati ya sekta ndogo ya iliyogharamiwa, Mfumo wa 



 

Matumizi ya Muda wa Kati (MTEF), mafaili ya gharama ya mahitaji ya Kondomu na Ukadiriaji wa 
mahitaji ya Rasilimali (Zana ya Kondomu) 2019-2023,  maombi ya ufadhili kwenye mfuko wa GF, 
Mkakati wa pili wa Taifa Uwekezaji kwenye UKIMWI  na PEPFAR COP 21 na tafiti zingine za 
ugharamiaji zilizochapishwa na zisizochapishwa. Maoni ya kitaalamu yalitumika iwapo taarifa 
hazijitoshelezi. waraka wa serikali na makubaliano ya kikundi yalitumika kulinganisha bei kwa ajili 
ya taarifa za ugharamiaji za kawaida kama vile gharama za vifurushi vya mikutano na warsha, 
viwango vya posho ya kujikimu, na gharama za usafiri. Gharama zilikusanywa kwa Shilingiza 
Kitanzania na Dola za Kimarekani kwa kutumia kiwango cha ubadilishaji fedha cha Sh. 2,309 kwa 
Dola1 ya Kimarekani. Gharama za taarifa kutoka sekta isiyo ya Afya zilikusanywa kwa kutumia 
mwongozo wa mahojiano ya “utayari wa kulipia gharama”. 
  

Ukadiriaji wa gharama 

Mbinu mseto zimetumika kukadiria gharama za mwitikio wa VVU kwa sekta mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na sekta ya afya na sekta zisizo za afya (Wizara nyingine husika na idara na wakala wa 
serikali). 

 

 Modeli ya Zana Moja ya Afya 

Modeli ya Zana Moja ya Afya ilitumika kukadiria mwitikio wa VVU katika Sekta ya Afya. Modeli 
hii ni mtindo wa upangaji wa kimkakati wa muda wa kati hadi mrefu (kati ya miaka 3 hadi 10) katika 
sekta ya afya, iliyoundwa na jopo la wataalam wa kimataifa kutoka Shirika la Afya Duniani, 
mashirika kadhaa ya Umoja wa Mataifa, na shirika la afya la Avenir. Modeli hii ya zana moja ya 
afya inakadiria gharama za mfumo mzima wa afya, ikijumuisha utoaji wa huduma na mahitaji 
mtambuka ya mfumo wa afya. Modeli hii ni kielelezo chenye nguvu kilichojumuishwa ndani ya safu 
ya wigo ya vielelezo, ambayo inaruhusu kuunganishwa kwa dhana au mitazamo ya gharama na 
vielelezo vya matokeo ya afya (Catherine et al., 2018; Stenberg na Rajan, 2012; na Perales et al., 
2016). Modeli hii hutumia mbinu ya kukadiria gharama kwa msingi wa mahitaji, ambapo gharama 
zinatokana na bei za bidhaa na wingi wa taarifa zinazohitajika kwa ajili ya kutekeleza shughuli. Pia, 
inaruhusu matumizi ya gharama ya bidhaa ambapo jumla ya gharama za bidhaa zinakadiriwa kwa 
kuzidisha wastani wa gharama ya bidhaa kwa afua, kwa idadi ya masuala yaliyoshughulikiwa kwa 
mwaka. Kanuni ya jumla ya kukadiria gharama inayotumika katika modeli hii ni; ∑ (idadi ya watu 
watu wanaolengwa X % ya watu wenye uhitaji X % ya walengwa waliofikiwa na huduma X 
Gharama ya kipengele). 

 Ambapo:  

 Makadirio ya idadi ya watu wanaolengwa kwa idadi ya watu waliopewa kipaumbele # 
(taarifa zilizopakiwa awali); 

 % ya watu wenye uhitaji inarejelea kiwango cha ushamiri wa maambukizi; 
 % ya ufikiwaji lengwa wa afua. Inatokana na shabaha za kitaifa na kimataifa au maoni ya 

wataalam, na 
 Gharama ya kipengele; imekokotolewa au kuchukuliwa kutoka kwenye machapisho. 

Kwa uthabiti, Mkakati huu umetumia gharama ya kipengele kutoka kwenye tafiti zilizopo na 
makadirio mengine ya gharama yaliyofanyika hivi karibuni katika maombi mbalimbali ya ufadhili 
wa afua za VVU na UKIMWI kama vile maombi ya ufadhili kutoka Mfuko wa Dunia wa UKIMWI, 
Kifua Kikuu na Malaria, Mipango ya Nchi ya mwaka ya Utekelezaji wa afua za VVU na UKIMWI 
ya kuanzia 2016 hadi 2021, na utafiti uliofanywa na Sera ya Afya + (angalia viambatanisho 1). 



 

  
 

Mtindo ya Ufadhili wa Pamoja 
 Ufadhili wa kushirikiana pamoja ni mbinu bunifu ya ufadhili ambapo sekta mbili au zaidi au 
wafadhili wa bajeti, kila moja ikiwa na malengo tofauti ya kimaendeleo, hufadhili afua au eneo pana 
la uwekezaji ambalo linaendeleza malengo yao kwa wakati mmoja. Kwa uhalisia ulimwenguni, 
mitindo ya ufadhili wa kushirikiana pamoja inaweza hata hivyo kutofautiana katika utekelezaji, hasa 
pale ambapo hakuna takwimu juu ya matokeo mengi yanatotarajiwa.  

Mbinu moja itumikayo na wafadhili wa bajeti kubainisha ni kiasi gani wako tayari kuchangia katika 
afua, kwa kudhania kuwa sekta nyingine (sekta ya afya) zinachangia gharama za utekelezaji 
zinazobakia. Mbinu hii itategemea sekta inayotambua afua nje ya mamlaka yake ya kiutendaji ili 
kutoa manufaa ya kutosha kwa malengo yake ya msingi kuwa na thamani ya kufadhiliwa. Kwa hivyo 
uhamasishaji wa michango unatumia mbinu ya kuuliza swali la moja kwa moja. Je, ni kiasi gani 
sekta iko tayari kuchangia kwenye mwitikio wa VVU? Majibu ya swali hili yaliongoza zaidi kwenye 
makadirio ya Muda wa Kati wa Matumizi ya Serikali (MTEF). Mtindo wa ufadhili wa kushirikiana 
pamoja ulitumika kukadiria gharama kutoka sekta zisizo za Afya. Hii ilijumuisha wizara zote zisizo 
za afya pamoja na Idara na Wakala za serikali. 
  
Mpangilio wa Ukadiriaji wa Gharama 
 

katika kukadiria mahitaji ya rasilimali kwa ajilli ya utekelezaji wa Mkakati wa Tano, kuna 
mipangilio au mazingira ya aina tatu yanayotumika katika kukadiria mahitaji ya kifedha. Moja ni 
mpangilio kulingana na hali halisi ilivyo sasa, mpangilio kulingana vipaumbele vilivyowekwa, na 
mpangilio kulingana na upanuzi kabambe wa afua.  
  

 Mpangilio kulingana na Hali halisi ilivyo sasa: mpangilio huu hudumisha ukadiriaji wa 
kiwango cha sasa cha utoaji wa huduma. Mpangilio huu hupanua shabaha za sasa na kiwango cha 
utoaji huduma kwa afua maalum bila mabadiliko yoyote kuanzia mwaka 2021 hadi 2025. 
Inatumika pia kama njia ya kuchunguza gharama za ziada na faida za kiafya, na kuelewa ni kiasi 
gani cha rasilimali kingehitajika ili kudumisha kiwango cha sasa cha utoaji huduma kwa 
kuzingatia ongezeko la watu na mfumuko wa bei. 
 

 Mpangilio kulingana na vipaumbele vya Mkakati (Wastani): Mpangilio wa Mkakati wa Tano 
unaakisi ukadiriaji mpya wa gharama za Mpango Mkakati wa 2022-2026. Hapa ndipo afua 
zinapoongezwa ili kufikia kiwango cha ufikiaji wa huduma kilichowekwa katika shabaha za 
Mkakati huu wa tano kulingana na mikakati ya kipaumbele. 

 

 Mpangilio kulingana na upanuzi kabambe wa afua: mpangilio huu wa ukadiriaji unahusisha 
ongezeko kubwa la afua zinazolenga maeneo mbalimbali yanayoleta matokeo, kuanzia mwaka wa 
kwanza wa Mpango mkakati huu. 

  
4.3. Jumla ya Mahitaji ya Gharama ya Kutekeleza Mkakati wa Tano 2021-2025 
       Mpangilio wa Vipaumbele vya Mkakati wa Tano (Wastani)    

Kama ilivyoelezwa katika jedwali namba 10, gharama zilizopangwa kwa muda wote wa utekelezaji 
wa shughuli katika Mkakati huu wa Tano ambazo zinakadiriwa kufikia Dola za Marekani 
3,828,668,652.17.  



 

 Makadirio ya jumla kuu ya gharama kwa kuzingatia mpangilio wa vipaumbele vya Mkakati wa 
Tano (wastani) itakuwa juu kwa 14% kuliko makadirio ya gharama ya utekelezaji kwa kufuata 
mpangilio wa hali halisi ilivyo lakini itakuwa chini kwa 33% kulinganisha na mpangilio wa upanuzi 
kabambe wa afua. Gharama za kutekeleza Mkakati huu zitaendelea kuongezeka ndani ya miaka 
mitano ijayo kutoka Dola za Kimarekani Milioni 631.4 mwaka 2023 hadi kufikia Dola 986.66 
milioni ifikapo mwaka 2026. Kuna ongezeko kubwa la mahitaji ya rasilimali kwa mwaka wa tano 
(ongezeko la 25.6% kutoka mwaka wa nne) sambamba na malengo ya mwisho katika mwaka wa 
mwisho wa Mkakati. 

Jedwali la 3: Jumla kuu ya Gharama zinazohitajika kutekeleza Mkakati 2021-2025 
Maeneo 
Yaliyodhamiriwa Gharama iliyokadiriwa (USD) JUMLA (USD) % 

  2021 2022 2023 2024 2025     

 150,639,862 191,818,234 234,733,915.63 290,126,733 494,349,930 1,361,668,675 35.57 

Kupunguza 
Maambukizi 
Mapya ya VVU 3,170,876 3,251,569 3,332,944.00 3,414,431 3,495,867 16,665,687 0.44 

Kuhakikisha 
Huduma Bora za 
tiba na matunzo 
za VVU 414,583,654 427,541,317 438,555,017 449,225,657 459,164,861 2,189,070,504 57.18 

Kutokomeza 
Maambukizi ya 
VVU kutoka kwa 
Mama kwenda 
kwa Mtoto 17,015,018 18,870,565 18,547,883 18,159,815 17,743,978 90,337,2578 2.36 

Kuvunja Vizuizi 
na Kupunguza 
Ukosefu wa 
Usawa 31,732,786 23,316,987 16,153,067 9,245,670 1,989,284 82,437,793 2.15 

Kuimarisha 
Mifumo ya afya 
iliyo Endelevu na 
Stahimilivu   6,035,003 20,924,169 19,861,290 6,178,894 6,400,095 59,399,451 1.55 

Mwitikio wa 
VVU wenye 
Rasilimali za 
kutosha, 
unaoratibiwa 
vyema, wenye 
ufanisi na 
Endelevu 3,777,959 4,360,480 3,361,259 3,659,727 3,329,250 18,488,673 0.48 

Kuimarisha 
Ufuatiliaji, 
Tathmini, na 
Kujifunza 4,512,801 2,698,820 2,265,179 978,614 145,197 10,600,610 0.28 

Jumla (USD) 631,467,959 692,782,140 736,810,554 780,989,541 986,618,461 3,828,668,652 100 



 

 

Gharama za ushirikiano wa sekta mbalimbali za Mkakati wa Tano 

Majedwali namba 11 -19 yanaonesha gharama za ushirikiano wa sekta mbalimbali katika mwitikio 
wa VVU kwa kuzingatia kila eneo la kimkakati lililodhamiriwa. Eneo la kimkakati linalohusu 
kutokomeza maambukizi ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto limetenganishwa na 
mikakati mingine ya kuzuia maambukizi kutokana na upekee na mpangilio wa afua zake. Wizara ya 
Afya ndio sekta kuu katika mwitikio wa VVU, kwa hiyo ndio inabeba bajeti kubwa zaidi karibia 
maeneo yote ya kimkakati. 

Jedwali la 4: Jumla ya gharama za ushirikiano wa Sekta mbalimbali katika kupunguza 
Maambukizi Mapya ya VVU 

Taasisi/ Sekta Gharama iliyokadiriwa (Dola za Kimarekani-USD) Jumla (USD) 
  2021 2022 2023 2024 2025   

Wizara ya Afya  130,402,991 177,908,567 231,836,861 284,768,120 480,319,163 1,305,235,702 

 OR-TAMISEMI 30,641 31,795 32,097 31,826 31,786 158,145 

TACAIDS 20,059,286 13,728,259 2,714,742 5,177,115 13,849,386 55,528,789 

Wizara ya Elimu 17,406 18,168 18,341 18,186 18,163 90,264 

Wizara ya 
Mambo ya Ndani  

43,516 45,422 45,853 45,466 45,409 225,665 

Wizara nyingine 
(Madini, 
Uchukuzi, 
Mifugo, uvuvi, 
Kilimo) 

86,022 86,022 86,022 86,022 86,022 430,110 

JUMLA (USD) 150,639,862 191,818,234 234,733,916 290,126,734 494,349,930 1,361,668,675 
  

Jedwali la 5: Jumla ya gharama za ushirikiano wa sekta mbalimbali katika Kuongeza 
Upatikanaji wa Huduma mbalimbali za upimaji wa VVU 

Taasisi/Sekta 
Gharama 

iliyokadiriwa 
(USD) 

Jumla (USD) 
Gharama 

iliyokadiriwa 
(USD) 

  2021 2022 2023 2024 2025   

Wizara ya Afya  3,110,415.00 3,188,460.00 3,269,236.00 3,351,261.00 3,432,776.00 16,352,148.00 

OR-TAMISEMI 60,461.00 63,109.00 63,708.00 63,170.00 63,091.00 313,539.00 

JUMLA (USD) 3,170,876.00 3,251,569.00 3,332,944.00 3,414,431.00 3,495,867.00 16,665,687.00 

 



 

Jedwali la 6: Jumla ya gharama za ushirikiano wa Sekta mbalimbali katika Kuhakikisha 
Huduma Bora za tiba na Matunzo za VVU 

 Taasisi/Sekta Gharama iliyokadiriwa (USD) JUMLA(USD) 
  2021 2022 2023 2024 2025   

Wizara ya Afya  414,551,017 427,507,250 438,520,627 449,191,558 459,130,804 2,188,901,255 

OR-
TAMISEMI 32,637 34,067 34,390 34,099 34,057 169,249 

JUMLA (USD) 414,583,654 427,541,317 438,555,017 449,225,657 459,164,861 2,189,070,504 
  

Jedwali la 7: Jumla ya gharama za ushirikiano wa Sekta mbalimbali katika Kutokomeza 
Maambukizi ya VVU kutoka kwa Mama kwenda kwa Mtoto 

 Taasisi/Sekta Gharama iliyokadiriwa (Dola za Kimarekani-USD) JUMLA (USD) 

  2021 2022 2023 2024 2025   

Wizara ya Afya  16,982,381.00 18,836,498.00 18,513,493.00 18,125,716.00 17,709,921.00 90,168,009.00 

OR-TAMISEMI 32,637.00 34,066.50 34,389.61 34,099.14 34,056.71 169,248.96 

JUMLA (USD) 17,015,018.00 18,870,564.50 18,547,882.61 18,159,815.14 17,743,977.71 90,337,257.96 
  

Jedwali la 8: Jumla ya gharama za ushirikiano wa sekta mbalimbali katika Kuvunja Vizuizi 
na Kupunguza ukosefu wa Usawa 

 Taasisi/Sekta Gharama iliyokadiriwa (Dola za Kimarekani-USD) JUMLA 
(USD) 

  2021 2022 2023 2024 2025   
TACAIDS   2,059,049.68       278,599.49       237,173.64     963,601.77  1,874,539.79    5,412,964.37  

Wizara ya Afya   29,630,220.00        
22,994,872.00  

  
15,872,377.00  

  
8,238,552.00  

       
71,228.00  

     
76,807,249.00  

Wizara Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, na 
Makundi Maalum 

         
43,516.00          43,516.00           

43,516.00  
       
43,516.00  

       
43,516.00  

           
217,580.00  

JUMLA (USD) 31,732,785.68 23,316,987.49 16,153,066.64 9,245,669.77 1,989,283.79 82,437,793.37 

   

Jedwali la 9: Jumla ya gharama za ushirikiano wa sekta mbalimbali katika Kuimarisha 
Mifumo Endelevu na stahimilivu ya Afya 

 Taasisi/Sekta Gharama iliyokadiriwa (Dola za Kimareakani-USD) JUMLA 
(USD) 

  2021 2022 2023 2024 2025   
Wizara ya Afya  6,035,003.00 20,924,169.00 19,861,290.00 6,178,894.00 6,400,095.00 59,399,451.00 
OR TAMISEMI - - - - - - 
Wizaraya Elimu ya 
Juu Sayansi na 
Tekinoloji  

- - - - - - 

JUMLA (USD) 6,035,003.00 20,924,169.00 19,861,290.00 6,178,894.00 6,400,095.00 59,399,451.00 

  



 

Jedwali la 10: Jumla ya gharama za ushirikiano wa sekta mbalimbali katika kuhakikisha 
Mwitikio wa VVU wenye Rasilimali za kutosha, ulioratibiwa vyema, wenye ufanisi na 
Endelevu. 

Taasisi/Sekta Gharama iliyokadiriwa ( Dola za Kimarekani-USD) JUMLA (USD) 
  2021 2022 2023 2024 2025  
TACAIDS  2,152,004.74 2,872,979.01 1,986,926.94 2,172,225.77 2,089,686.87 11,273,823.33 
Wizara ya Afya  1,625,954.00 1,487,501.00 1,374,332.00 1,487,501.00 1,239,563.00 7,214,850.00 
JUMLA (USD) 3,777,958.74 4,360,480.01 3,361,258.94 3,659,726.77 3,329,249.87 18,488,673.33 

 
 

Jedwali la 11: Jumla ya gharama za ushirikiano wa sekta nyingi katika Kuimarisha Ufuatiliaji, 
Tathmini na Kujifunza 

Taasisi/Sekta Gharama iliyokadiriwa (Dola za Kimarekani-USD) JUMLA 
(USD) 

 2021 2022 2023 2024 2025   
TACAIDS 4,455,113.29 2,698,819.78 2,265,179.11 949,769.88 145,197.21 10,514,079.28 

Wizara ya Afya  57,687.31 - - 28,843.66 - 86,530.97 

JUMLA (USD) 4,512,800.60 2,698,819.78 2,265,179.11 978,613.54 145,197.21 10,600,610.24 

  
4.4 Uchambuzi wa Nakisi ya Ufadhili 
 

Ili kufanikisha utetezi wa ufadhili wa Mkakati wa Tano, ni muhimu kujua Mkakati huu unagharimu 
kiasi gani (bajeti yake), na ufadhili uliopo (ahadi kutoka kwa wadau wa mwitikio wa VVU) na 
kutambua upungufu ya kifedha ya Mkakati huu. Uchambuzi wa nakisi ya kifedha ni zana muhimu 
katika kuandaa hafla za uhamasishaji na ukusanyaji wa rasilimali na kupanga na kusimamia ufadhili 
ujao. Maelezo ya ufadhili unaohitajika na ufadhili uliopo (mfano, ahadi) yamejadliliwa katika 
sehemu zinazofuata. 

Ufadhili unaotakiwa (Gharama ya Mkakati wa Tano) 

Jedwali namba 10 linaonyesha jumla ya fedha zinazohitajika kutekeleza Mkakati huu kwa kila eneo 
lililo dhamiriwa na mwaka wa utekelezaji. Gharama zote ni kuanzia kati ya TZS 631,467,959.00 
mwaka 2022/2023 hadi TZS 986,618,461.00 mwaka 2025/2026. 

Ufadhili Uliopo 

Vyanzo vinne vya ufadhili wa programu za VVU vilizingatiwa katika hesabu za makadirio: Serikali 
ya Tanzania, Mfuko wa Kimataifa wa kudhibiti UKIMWI Kifua kikuu na Malaria, Mfuko wa 
dharura wa Rais wa Marekani, na ufadhili mwingine kutoka nje, ikijumuisha Shirika la Umoja wa 
Mataifa linalo shughulikia UKIMWI, Shirika la Umoja wa Mataifa linalo shughulikia Watoto, 
Shirika la Afya Duniani, Shirika la Kazi Duniani , Mfuko wa Maendeleo wa Umoja wa Mataifa kwa 
Wanawake, Uingereza, Uswidi, Norway, Kijerumani, Uswizi. Takwimu za kihistoria kutoka kwenye 
vyanzo vya fedha vilivyotajwa hapo juu zilikusanywa kwa ajili ya makadirio ya ufadhili 
yanayohusisha kipindi chote cha utekelezaji wa Mkakati wa Tano. 

 Ufadhili wa serikali unatokana na taarifa za ombi la ufadhili kwenye Mfuko wa Kimataifa wa 
kudhibiti UKIMWI Kifua kikuu na Malaria 2021–2023 zilizotolewa kwa ajili ya uchambuzi 
wa nakisi ya ufadhili katika Ombi la Ufadhili la 2021–2023. Kwa kuzingatia ufadhili wa 



 

Serikali uliopita, njia ya kitakwimu ya kutambua uhusiano wa kitu kimoja na kingine 
(Polynomial regression) ilitumika kwa ajili ya kukadiria ufadhili kwa miaka ya 2024-2025. 

  

 Ufadhili wa Mfuko wa Kimataifa wa kudhibiti UKIMWI Kifua kikuu na Malaria unatokana 
na mgao wa fedha hivi karibuni wa mwaka wa 2016-2023. Njia ya kitakwimu ya kutambua 
uhusiano wa kitu kimoja na kingine (Polynomial regression) ilitumika kwenye ufadhili 
uliopita wa Mfuko wa Kimataifa wa kudhibiti UKIMWI Kifua kikuu na Malaria kukadiria 
ufadhili kwa miaka ya 2024-2025.  

 

 Ufadhili wa mfuko wa dharura wa Rais wa Marekani unatokana na mgao wake wa fedha kwa 
Mwaka wa Fedha wa 2016-2021. Njia ya kitakwimu ya kutambua uhusiano wa kitu kimoja 
na kingine (Polynomial regression) ilitumika kwenye ufadhili uliopita kwa kukadiria ufadhili 
kwa miaka ya 2022-2025.  
  

 Takwimu za kihistoria kutoka vyanzo vingine vya nje katika kufadhili afua zaa VVU na 
UKIMWI hazikupatikana. Kwa hiyo, hazikujumuishwa katika makadirio ya ufadhili. 
  

  Makadirio ya ufadhili wa baadaye wa mwitikio wa VVU kutoka Serikalini, Mfuko wa 
Kimataifa wa kudhibiti UKIMWI, Malaria na Kifua kikuu na Mfuko wa dharura wa Raisi wa 
Marekani umewasilishwa katika Jedwali namba 19. 

 

Jedwali la 12: Makadirio ya ufadhili ujao wa mwitikio wa VVU/ UKIMWI nchini Tanzania 
2021-2025 (Dola za Kimarekani-USD) 

  2021 2022 2023 2024 2025 
Ndani ya Nchi: 
Serikali ya Tanzania 41,071,701.21 80,379,090.00 88,416,999.00 95,822,692.01 103,288,650.09 

Mfuko wa Dunia wa 
UKIMWI, Kifua 
Kikuu na Malaria 
(GF-ATM) 

139,116,336.79 124,520,604.92 116,103,481.30 118,617,598.64 86,088,810.04 

PEPFAR 450,500,000.00 310,457,974.91 277,598,018.50 281,380,620.68 248,520,664.27 
JUMLA (USD) 
Inayotarajiwa) 630,688,038.00 515,357,669.83 482,118,498.80 495,820,911.33 437,898,124.40 

  

Nakisi kwenye Ufadhili 

 

Kwa kulinganisha makadirio ya jumla ya mahitaji ya ufadhili kwa ajili ya utekelezaji wa Mkakati wa 
Tano kwa kuzingatia mpangilio wa unaozingatia vipaumbele vya Mkakati Nchi imechagua na 
makadirio ya ufadhili kwa kipindi hiki inaonesha uwezekano wa upungufu wa rasilimali wa jumla ya 
Dola za Kimarekani 1,234,785,411 (Jedwali 11). Nakisi kwenye ufadhili inakadiriwa kuongezeka 
kutoka Dola za Kimarekani 779,920 mwaka 2022 hadi 548,720,336 mwaka 2025. 

Jedwali la 13: Nakisi kwenye ufadhili katika kutekeleza Mkakati wa Tano (Dola za 
Kimarekani) 

  2021 2022 2023 2024 2025 Jumla (USD) 
Ufadhili 
Unaotarajiwa 630,688,038 515,357,6702 482,118,499 495,820,911 437,898,124 2,593,883,241 

Jumla ya Mahitaji 
ya Rasilimali 

   
631,467,958    692,782,140    736,810,553    780,989,540     986,618,460    3,828,668,652 



 

Nakisi kwenye 
ufadhili (779,920) (139,205,438) (254,692,054) (285,168,629) (548,720,336) (1,234,785,411) 

  
4.5 Uhamasishaji wa Rasilimali na Uendelevu 
 

Utayarishwaji wa Mkakati wa Taifa wa Uhamasishaji na Uendelevu wa Rasilimali za Ndani itakuwa 
ni hatua ya kwanza na muhimu katika kuhakikisha kwamba makadirio ya nakisi kwenye ufadhili wa 
Mkakati wa Tano inazibwa. Jitihada za kimkakati zifuatayo zinapendekezwa kuzingatiwa. 

 Kuongeza mgao wa bajeti ya sekta ya umma na utekelezaji wa mwitikio wa VVU. Mgao wa 
sekta ya umma unaweza kuongezwa kwa kuimarisha juhudi za utetezi na majadiliano ili 
kupata ongezeko la mgao wa bajeti kutoka Wizara ya Fedha kwa ajili ya programu ya VVU. 
Juhudi za utetezi na majadiliano zinapaswa angalau kuzingatia yafuatayo:  

 Kitengo cha Mfuko wa udhamini wa kudhibiti UKIMWI kufanya utetezi kupitia njia za 
kiserikali kwa Wizara ya Fedha na Bunge ili kuongeza kiwango cha sasa cha ufadhili kwenye 
mfuko wa Udhamini hadi kifikie ahadi ya Shilingi 300,000,000,000 kwa mwaka. 

 

 Kutetea na kujadiliana na Wizara ya Fedha ili kuutengea Mfuko wa Udhamini wa kudhibiti 
UKIMWI asimilia 5 ya makusanyo kutoka kwenye ada za kutuma pesa kwa njia ya simu. 

 Kuongeza ufanisi na weledi wa Mwitikio wa VVU ili kupunguza upotevu kwa kuboreshaji 
usimamizi na ulengaji wa fedha zinazoingizwa kwa ajili ya VVU ndani ya afua na sekta za 
kipaumbele, na 

 Kupata ushuru uliotengwa kwenye faida ya mashirika makubwa ya umma na binafsi 

Malipo Kabla ya Huduma na Ufadhili wa Sekta Binafsi 

 Ufadhili kutoka Sekta binafsi na utaratibu wa malipo kabla ya huduma haijachunguzwa vya kutosha 
kama chanzo cha fedha za ndani kwa ajili ya mwitikio wa VVU. Kwa hivyo, inapendekezwa: 

 Kuimarisha ushiriki wa sekta binafsi katika kutoa huduma za upimaji wa VVU, unasihi na 
matibabu, na 

 Kuchunguza uwezekano wa uingizwaji wa huduma za VVU katika vifurushi vya manufaa ya 
bima ya afya ya kijamii. 

  

Uendelevu na kujengea uwezo 
 

 Kuhakikisha ufanyaji uamuzi unaozingatia ushahidi kwa ajili ya ugawaji sahihi na matumizi 
bora ya rasilimali za VVU katika sekta zote; 

 Kukuza uwazi na uwajibikaji katika ukusanyaji, ugawaji, na utekelezaji wa ufadhili wa 
programu za VVU kwa kuboresha ufuatiliaji wa rasilimali; 

 Kukuza thamani ya fedha katika Mwitikio wa taifa wa VVU na UKIMWI. Kuna haja ya 
kuhakikisha kuwa rasilimali zilizopo na mpya zinatumiwa vyema ili kutoa thamani ya Pesa 
iliyoboreshwa mfano kuongeza rasilimali zilizopo. Kutengeneza kiunzi cha thamani ya fedha 
kama sehemu ya mwitikio wa kitaifa wa VVU itakuwa muhimu katika kuongeza ufanisi 
katika matumizi ya rasilimali chache zilizopo; 



 

 Utengenezaji wa ndani wa Bidhaa za VVU (Vifaa Kinga na dawa za ARV). Uzalishaji wa 
ndani wa bidhaa za VVU, ikiwa ni pamoja na vifaa vya kupimia na dawa za ARV, 
umetambuliwa kama sehemu ya mkakati wa ufadhili endelevu wa programu ya VVU, na.  

 Uboreshaji wa usimamizi wa mwitikio wa VVU katika Ngazi zote kwa kuimarisha mifumo 
ya utawala wa sekta mbalimbali kwa ajili ya mwitikio wa VVU, kuimarisha uwezo wa 
kitaasisi katika ngazi ya kitaifa na chini, na kuhimiza ushirikiano wa sekta mbalimbali



 

SURA YA TANO 

  5: URATIBU, UTAWALA NA UONGOZI    

5.1 Utangulizi  
 

Sura hii inawasilisha mfumo wa uratibu na usimamizi wa Mkakati wa tano wa Taifa wa Kudhibiti 
UKIMWI. Tanzania imetumia mbinu za ushirikishaji sekta mtambuka kwa ajili ya uratibu wa 
mwitikio wa taifa dhidi ya VVU na UKIMWI toka mwaka 2001. Utungaji wa Sera ya Taifa ya 
UKIMWI ya mwaka 2001, Sheria ya Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania ya mwaka 2001 pamoja 
na Kanuni ya Dhana tatu, ambazo ni kuwa na chombo kimoja cha uratibu kitaifa, Mkakati mmoja wa 
taifa na Mpango mmoja wa ufuatiliaji na tathmini kitaifa inasaidia mfumo wa uratibu wa mwitikio 
wa taifa wa kudhibiti UKIMWI.  

Baada ya Miongo ya utekelezaji, Mfumo wa uratibu wa taifa wa sekta mbalimbali umekuwa mgumu 
na kubadilika kila mara umeleta fursa mpya na changamoto. Idadi na aina mbalimbali za wadau 
imeongezeka ambapo wengi wao wana mamlaka tofauti, manufaa linganishi, wajibu na majukumu 
tofauti na mifumo tofauti ya Utawala, uwajibikaji na utaratibu wa kutoa taarifa hutofautiana. 
Kutokana na mchakato wa mabadiliko hayo jamii zimeongezeka kutambuliwa kama mshirika wa 
kimkakati katika kuhakikisha umiliki, uendelevu, uibuaji wa mahitaji, pamoja na kuhakikisha 
uhamasishaji wa wateja kubaki kwenye huduma (Ufuasi).  

Kuongoza huu mchakato wa mabadiliko ambao ni mgumu Nchi imeandaa mfumo mathubuti wa 
sheria, Sera, Mkakati na programu za serekali zinazo ongoza mwitikio wa Taifa wa VVU na 
UKIMWI. Kwa kuongezeka Mikakati na Sera na miongozo ya kisekta itawianishwa ili kutoa uwazi 
na ushirikiano Thabiti. 

5.2 Mamlaka, Majukumu na wajibu wa kisekta  
 

Ili kuhakikisha kuwa hakuna Mtu anayeachwa nyuma, mfumo wa uratibu na mwitiko wa Taifa wa 
Kudhibiti VVU and UKIMWI unahakikisha kuwa na uwazi kwenye mamlaka ya watoa huduma, 
majukumu na wajibu, Utawala bora na mazingira wezeshi ya watoa huduma ambayo yana hamasisha 
ushirikiano wa kimkakati na ushiriki wa Watu wote. Inapaswa kuwepo na ushirikiano na uratibu 
mzuri kati ya jamii na wadau wengine, hasa vituo vya afya kwenye jamii. Mfumo wa uratibu 
umeanzishwa katika ngazi ya Taifa, Sekta, Mikoa, Halmashauri na Jamii kama ilivyochanganuliwa 
kwenye mchoro/kielelezo cha 7. 

 
 
 
 
 
 
 
 



 

 
 

 

 

 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
5.2.1 UTAWALA  
Mfumo wa uratibu wa Mwitikio wa Taifa wa Kudhibiti VVU na UKIMWI unahabarisha mfumo wa 
Utawala.  Ofisi ya Waziri Mkuu ndiyo yenye dhamana ya uongozi wa uratibu ambapo Katibu Mkuu 
Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera Bunge na Uratibu) ndiye anaratibu mikutano na majadiliano ya Wizara 
mbalimbali kuhusu mwitikio wa UKIMWI wa Taifa. Wakati wa Mikutano na majadiliano haya, 
taarifa na mambo mbalimbali huwasilishwa kutoka sekta husika. Mikutano hii imeandaliwa ili 
kuhakikisha kuna uwajibikaji wa Wizara, Idara na Wakala za Serikali. Ajenda ya VVU na UKIMWI 
huwasilishwa pia kwenye mikutano hii ambapo huwakilishwa na Makatibu Wakuu kutoka wizara 
zote na Katibu Mkuu Kiongozi ndiye Mwenyekiti wa Mkutano huu. Tume ya Kudhibiti UKIMWI 
Tanzania ndio mratibu mkuu wa masuala yote ya VVU na UKIMWI Nchini, ni Idara inayojitegemea 
chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera Bunge na Uratibu).  

Kupitia utaratibu wa uratibu wa sekta mbalimbali unaoongozwa na Katibu Mkuu-OWM, washirika, 
wabia wa utekelezaji na wadau wengine hujadili mambo ya msingi ambayo yamewasilishwa na 
kamati ya kitaalam. Wakati wa utekelezaji wa Mkakati wa Tano, Vikao vya Kamati ya Kitaalam ya 

OFISI YA WAZIRI MKUU 
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Kielelezo cha 7: Mfumo wa Uratibu wa Sekta mbalimbali 



 

pamoja vitapokea taarifa ya utekelezaji kutoka Mfuko wa UKIMWI wa Rais wa Marekani Mfuko wa 
Dunia wa Kifua Kikuu, Malaria na UKIMWI na pia kuhusisha kamati za UKIMWI za Wilaya ili 
kuhakikisha uwajibikaji unaboreshwa. 

Mkakati wa Tano wa UKIMWI kwenye sehemu zinazo fuata imeorodhesha majukumu muhimu kwa 
sekta zote katika utekelezaji wa mwitikio wa Kitaifa wa VVU na UKIMWI. Utaratibu huu 
utawezesha kuwepo na urahisi wa ufuatiliaji na uwajibikaji wa kila Mdau kutoka Wizara, Idara na 
Wakala mbalimbali za Serikali, Wabia wa Maendeleo, sekta binafsi iliyo rasmi na isiyo rasmi na 
taasisi zisizo za kiserikali ikiwa ni pamoja na mashirika ya dini na kijamii.  
 

5.2.2 OFISI YA WAZIRI MKUU (OWM) 
Ofisi ya Waziri Mkuu ndiyo itakuwa kinara katika kuratibu mfumo wa uongozi na usimamizi wa 
mwitikio wa UKIMWI wa Kitaifa. OWM inatoa muongozo wa Kitaifa wa Uongozi, uwajibikaji na 
Utawala Bora ili kuhakikisha ufanisi katika kuratibu Mwitikio wa Kitaifa. Majukumu mengine 
yanahusisha kutoa msaada na uendelevu wa rasilimali fedha kwa ajili ya Mwitikio wa Kitaifa, utashi 
wa Kisiasa na kuhakikisha kunakuwa na msukumo wa utekelezaji wa Sera na Sheria.  
OWM itaratibu mwitikio wa taifa wa Kudhibiti VVU na UKIMWI wa Wizara, Idara na Wakala za 
Serikali kupitia vikao/mikutano ya Makatibu Wakuu wa Wizara mbalimbali zinazotekeleza afua za 
UKIMWI. Katibu Mkuu wa Ofisi ya Waziri Mkuu Sera, Uratibu na Bunge ndiye Mwenyekiti wa 
Kamati ya pamoja ya uratibu wa Mwitikio wa Kitaifa, ambao ni mkutano muhimu unaoratibu wadau 
kutoka Serikalini, Wabia wa Maendeleo na watekelezaji wote wa mkakati huu na programu 
mbalimbali. Kimsingi, OWM itatekeleza majukumu yafuatayo: 

 Kuratibu mikutano ya mara kwa mara ya Makatibu Wakuu inayohusu VVU na UKIMWI, 
ambayo ilijulikana kama Kamati ya Kitaalamu ya VVU na UKIMWI ya Wizara Mbalimbali, 
Sehemu ya utekelezaji kupitia OWM ni kuratibu mwitikio wa Kitaifa katika Wizara, Idara na 
Wakala za Serikali.   

 Kuratibu vikao vya kamati ya kitaalam ya pamoja vinavyofanyika mara mbili kwa Mwaka, 
na Kikao kimoja kitaandaliwa wakati wa Maadhimisho ya siku ya UKIMWI Duniani. Kikao 
hiki hujumisha wadau wote wa VVU na UKIMWI kutoka Wizara, Idara na Wakala wa 
Serikali, Wabia wa Maendeleo ikiwemo Mfuko wa dharura wa Rais wa Marekani, Wasomi, 
Sekta binafsi, Mashirika ya Dini and Mashirika yasiyo ya Kiserikali. 

  Kutoa mwongozo, kusimamia na kusaidia TACAIDS kufanya uratibu wa Mwitikio wa 
Kitaifa wa Kudhibiti VVU na UKIMWI Nchini.  

 

5.2.3 TUME YA KUDHIBITI UKIMWI TANZANIA 

Tume ya kudhibiti UKIMWI Tanzania iliundwa kwa sheria ya Bunge (Sheria Na 22 ya 2001) kama 
chombo cha kuratibu Mwitikio wa Taifa wa Kudhibiti VVU na UKIMWI. TACAIDS ni idara 
inayojitegemea chini ya OWM. Kwa hiyo OWM kupitia TACAIDS inaratibu afua zote za VVU na 
UKIMWI Nchini. Halikadhalika, TACAIDS kwa niaba ya OWM huratibu mikutano ya Kamati ya 
pamoja ya uratibu wa Mwitikio wa Kitaifa wa UKIMWI, kamati za kitaalamu na pia mikutano ya 
kisekta ya Wizara mbalimbali. Pia inawajibu na kazi ya kuhakikisha mipango na taarifa mbalimbali 
zinafika kwa Katibu Mkuu OWM.  

Mnamo mwaka 2020 Vikao vya kamati za kitaalam vilipunguzwa kutoka sita (6) na kuwa vinne (4) 
ili kuboresha utendaji na ufanisi. Kamati hizi ni;  

1.Kamati ya kitaalam ya kinga yenye kamati ndogo ndogo tatu (3) ambazo ni: 

    (i) Vijana balehe na Vijana Wakubwa,  

    (ii) Kamati ya programu ya Kondomu, na  



 

    (iii) Kamati ya Kuratibu Makundi Maalumu na yaliyo katika mazingira hatarishi,  

2. Kamati ya Matunzo, Tiba na Misaada,  

3. Kamati ya Ufuatiliaji, Tathimini na Utafiti  

4. Kamati ya Fedha na Ukaguzi.  

TACAIDS pia inawajibika kuandaa, kupitia na kuratibu utekelezaji wa Sera ya Taifa ya UKIMWI na 
kuitafsiri katika muundo wa utekelezaji unaowaongoza wadau wa mwitikio wa Kifaita wa Kudhibiti 
VVU na UKIMWI. Kimsingi, Kimsingi TACAIDS inaratibu maadhimisho ya Siku ya UKIMWI 
Duniani na vikao vingine vinavyoendana na maadhimisho ya siku hii kwa kuratibu makongamano ya 
kitaalam na shughuli nyingine, Kwa niaba ya OWM, TACAIDS inawezesha Wizara, Idara na 
Wakala zote za Serikali, Serikali za Mitaa na Sekta Binafsi kuhusisha afua za VVU na UKIMWI 
kwenye shughuli zao za kila siku na kusaidia kuunganisha vipaumbele vya mkakati wa Tano kwenye 
mipango ya uwekezaji na taarifa mbalimbali. Kama Kinara wa mwitikio wa Kitaifa, TACAIDS 
inaongoza uratibu, upatikanaji wa rasilimali, kusimamia, kufuatilia, kutathmini na kujifunza 
kutokana taarifa mbalimbali za kimataifa kuhusiana na namna bora ya kuboresha mwitikio wa 
Kitaifa wa Kudhibiti VVU na UKIMWI. Halikadhalika, TACAIDS ndio msimamizi mkuu wa 
Mfuko wa Udhamini wa kudhibiti UKIMWI Tanzania. 
   
5.2.4 WIZARA YA AFYA  
 
Wizara ya Afya, inaratibu mwitikio wa VVU na UKIMWI katika sekta ya Afya (Mwitikio wa 
Kitabibu) kupitia Mpango wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI (NACP). NACP inashirikiana na 
TACAIDS katika karatibu kamati maalum za sekta ya Afya na kamati ndogo zinazojihusisha na 
Kinga, Matibabu ya Kufubaza VVU kwa Watoto, Kutokomeza Maambukizi ya VVU kutoka kwa 
Mama mwenye kuiishi na maambukizi ya VVU kwenda kwa Mtoto, Huduma za Matibabu na 
Msaada, Mwitikio wa Kijamii, Manunuzi ya Dawa na Vifaa Tiba na Ufuatiliaji, Tathmini na Utafiti. 
NACP inawajibika pia kufanya utafiti ya magonjwa mbalimbali yanayohusiana na ngono isiyo 
salama kwa kushirikiana na wadau wengine. Kwa nyongeza, Wizara ya Afya inatoa Utaalamu wa 
Kitabibu inapohitajika kwa Wizara, Idara na Wakala za Serikali, Mashirika kutoka sekta binafsi na 
isiyo rasmi, wadau na mashirika mbalimbali Nchini. 
 

Wizara ya Afya inahakikisha upatikanaji na uhuhishaji wa mfumo wa uratibu wa taarifa na 
kuhakikisha miongozo, viwango na taratibu zinaboreshwa, pamoja na kuhamasisha utekelezaji wa 
tafiti mbalimbali katika sekta ya afya hususan kwenye maeneo ya Kinga na huduma ya Matunzo, 
Matibabu na Msaada. Wizara ya Afya kupitia NACP inawajibika kuandaa na kusambaza sera na 
miongozo inayoongoza utekelezaji wa Afua za VVU na UKIMWI kwa upande wa mwitikio wa 
Kitabibu. Wizara inaratibu na kuandaa midahalo inayoongoza Mipango jumuishi ya Kisekta katika 
sekta ya Afya. Midahalo inatoa fursa ya kushirikisha wadau wote wakiwemo wabia wa maendeleo 
na asasi za kiraia katika maboresho ya sekta ya afya na afua zake. Muundo wa midahalo hii, ni 
Mapitio ya pamoja ya Kisekta ambayo huleta pamoja wadau kufanya mapitio ya maendeleo na 
mafanikio yaliyopatikana katika sekta ya Afya na kuweka vipaumbela vya mwaka unaofuata. Wizara 
kwa ujumla itakuwa na majukumu yafuatayo: 
 

 Kusimamia utayarishaji wa mfumo wa Kisera, Mikakati na miongozo mbalimbali za Afya ili 
kuwezesha kutoa huduma za viwango za kinga zilizojumuishwa pamoja; 
 

 Kuhakikisha uwepo wa huduma bora za kinga ya VVU, Upimaji wa VVU, Huduma ya 
matunzo, na Matibabu inatolewa katika mfumo wa huduma unaotofautiana; 

 
 Kwa kushirikiana na Wadau wengine kuridhia mikakati ya kuhakikisha ongezeko la huduma 

bora za VVU nchini yanaongezeka na kufikika kiurahisi  



 

 Kuanzisha na kuimarisha uhusiano wa utekelezaji wa afua jumuishi za programu za VVU, 
Kifua kikuu, Magonjwa Yasiyoyakuambukiza na lishe na Misaada bora kwa jamii  

 Kuandaa Sera, Miongozo na mipango mbalimbali ya utekelezaji wa huduma za Afya na  

 Kuratibu chombo cha uratibu kinachoongoza Mipango jumuishi ya Kisekta kwa sekta ya 
Afya ili kuhakikisha kinasadia kutekeleza mwitikio wa Taifa wa Kudhibiti VVU na 
UKIMWI. 

 

5.2.5 OFISI YA RAIS- TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA  

Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) ni chombo muhimu katika 
utekelezaji wa mkakati huu kuanzia ngazi ya Taifa, Mikoa serekali za mitaa na Jamii. OR-
TAMISEMI kupitia idara yake inayosimamia masuala mbalimbali ya serikali za mitaa chini ya 
kitengo cha utawala bora na maendeleo ya jamii, ina jukumu la kuongoza, kuratibu and kuwezesha 
utekelezaji wa mwitikio wa Kitaifa wa Kudhibiti VVU na UKIMWI kupitia Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa katika ngazi ya Halmashauri, Kata na Mitaa/Vijiji. Idara ya Huduma za Afya, Ustawi wa Jamii 
na Lishe chini ya Kitengo cha huduma za Afya inawajibika kusimamia vituo vya Afya vya Serikali. 
OR-TAMISEMI, kuna ngazi tatu za Utawala bora ili kuhakikisha utekelezaji wa Mwitikio huu 
unakuwa na tija, ambazo ni zile zilizopo ngazi ya Kitaifa, Kimkoa na Serikali za Mitaa. OR-
TAMISEMI inawajibika pia kuajiri na kuwawezesha wataalam kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais - 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora (OR – MMMUB) na Wizara nyingine, pamoja 
na kuandaa miongozo ya ndani ya mwitikio wa kudhibiti VVU na UKIMWI. 

Halikadhalika, OR-TAMISEMI inawajibu wa kuhakikisha uwepo wa uratibu katika Ngazi ya Mkoa 
na Halmashauri kuhusu mwitikio wa VVU na UKIMWI kupitia Kamati za UKIMWI za ngazi za 
Wilaya, Kata na Vijiji/Mitaa. Majukumu haya yanafanyika kwa kuhuiisha masuala ya VVU na 
UKIMWI kwenye Mipango shirikishi ya Wilaya, kupima viwango vya utekelezaji na kusimamia 
utekelezaji na uwajibikaji wa shughuli zote zilizopangwa. 

OR-TAMISEMI itasimamia majukumu yafuatayo: 

 Kuwa kiongozi katika kutafsiri sera na miongozo na kusimamia utekelezaji wa mwitikio wa 
Kudhibiti VVU na UKIMWI, ikiwa ni pamoja na kusaidia Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
kuandaa sheria ndogo ndogo za kuhamasisha afua za kuzuia maambukizi mapya ya VVU, 
uboreshaji na utumiaji wa huduma za VVU; 

 Kuratibu uandaaji wa mipango, bajeti, ufuatiliaji na tathmini ya afua zote za VVU na 
UKIMWI katika serikali za mitaa.  Aidha, kuhakikisha kuwa Mipango ya Halmashauri, 
Mitandao na Konga za WAVIU, Asasi za Kiraia, pamoja na Mashirika ya Dini inaendana na 
afua zilizopo katika Mkakati wa Tano; 

 Kuhakikisha rasilimali fedha zinatafutwa, zinapangwa na zinatumika kwa ajili ya kutekeleza 
afua za VVU na UKIMWI zilizopangwa, pamoja na kuratibu mchakato wa uwasilishaji wa 
bajeti za Mkoa na Halmashauri Wizara ya Fedha kila mwaka; 

 Kuratibu na kusimamia uboreshaji wa mifumo ya uratibu na uwajibikaji wa utekelezaji wa 
Miradi ya afua za VVU na UKIMWI inayosimamiwa na wadau mbalimbali katika ngazi ya 
Jamii kupitia kamati za UKIMWI zilizopo katika kila ngazi ya MSM; 

 Kuwaelekeza namna ya kuunganisha na kujumuisha mipango yao ya Wilaya na afua za 
UKIMWI ili kuhakikisha vipaumbele vya Mkakati vinaingizwa; 
  

 Kwa kushirikiana na wadau wengine na Asasi zisizo za kiserikali kuhakisha huduma 
jumuisha za kinga zinatolewa na zinazingatia viwango hususani kwa makundi maalumu, 
pamoja na jamii yote kwa ujumla; 

 



 

 Kuhakikisha huduma za Kinga zinapatikana na kutumika miongoni mwa wanajamii kama 
vile; kondomu, tohari ya hiari ya kitabibu kwa kina baba na kinga kabla na baada ya hatari ya 
kupata maambukizi ya VVU (PrEP na PEP) kwa Nchi nzima na    

 Kufanya kazi kwa kushirikiana na wadau wa sekta isiyo rasmi ili kuwawezesha na 
kuwasaidia utekelezaji wa mipango yao katika ngazi ya kijamii kwa kuwaandalia mazingira 
rafiki. 

 

5.2.6 WIZARA YA FEDHA NA MIPANGO 
Majukumu ya Msingi ya Wizara ya Fedha na Mipango ni kujumuisha masuala ya VVU na UKIMWI 
katika mchakato wa mipango na bajeti ya Taifa. Wizara inafanya kazi na TACAIDS, Wizara ya Afya 
na OR-TAMISEMI ili kuhakikisha uwepo wa rasilimali za kutosha wakati wa utekelezaji wa 
Mipango ya afua za VVU naUKIMWI ya Wizara, Idara na Wakala wa Serikali, pamoja Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa kwa kukusanya, kupanga na kuhakikisha zinatolewa kama ilivyopangwa. 
Wizara ya Fedha kwa kushirikiana na TACAIDS na Wizara zitakazo pokea ruzuku, itahakikisha 
inaratibu michango ya wabia wa maendeleo kuhusu upatikanaji wa raslimali za kutekelezea huduma 
ya Kinga dhidi ya VVU, Msaada na Matibabu. Wizara pia itahakikisha ufuatiliaji wa matokeo ya 
tafiti za mara kwa mara na kupata takwimu za kiepidemiolojia ambazo hutolewa na TACAIDS, ili 
kufanya maoteo ya kiuchumi na raslimali watu na kuihuhisha na nguvu kazi ya mipango ya 
utekelezaji. Wizara itakuwa na majukumu yafuatayo: 

 Kusaidia na kuwezesha Serikali kuu, Mamlaka ya Serekali za Mitaa, Wizara, Idara na Wakala za 
Serikali kukusanya rasilimali fedha za kutosha kwa ajili ya utekelezaji wa Mkakati huu;  

 Kuhakikisha kuwa Serekali za mitaa, Wizara, Idara, Wakala zinapanga na kutoa Fedha za 
kutekeleza Mkakati huu kwa muda muafaka;  

 Kuhakikisha kuwa bajeti ya fedha za utekelezaji wa afua za VVU na UKIMWI zinawekewa uzio 
na zinakaguliwa ipasavyo; 

 Kuweka usimamizi makini wa matumizi ya fedha, Ugavi, uwajibikaji na ufuatiliaji wa mara kwa 
mara wa rasilimali zinazo husiana na UKIMWI.   na  

 Kuhakikisha kwamba mipango yote ya maendeleo ya Kitaifa inajumuisha afua za VVU na 
UKIMWI kama zinavyo ainishwa kwenye Mkakati huu. 

 

5.2.7 OFISI YA RAIS MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA NA UTAWALA BORA  
Ofisi ya Rais- Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora (OR-MUUUB) ina jukumu la 
jumla la kuratibu na kuwezesha utekezaji afua za Kinga, Tiba, Matunzo na huduma za usaidizi   kwa 
watumishi wa Umma.  OR-MUUUB itafanya kazi kwa kushirikiana na TACAIDS, Wizara ya Afya 
na OR-TAMISEMI kuandaa na kutekeleza miongozi ya kisera na itifaki zinazoshughulikia kuondoa 
vikwazo vya matumizi ya huduma za VVU na UKIMWI kwa watumishi wa Umma na familia zao, 
ikiwa ni pamoja na unyanyapaa na ubaguzi. Kwa kufanya hayo, wizara itakuwa na majukumu 
yafuatayo:  

 Kuhakikisha Wizara zote, Idara na Wakala wa Serikali, pamoja na Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa zinaandaa mipango inajumuisha programu za afua za VVU na UKIMWI mahali pa kazi 
kwa kuzingatia vipaumbele vya Mkakati huu; 

 Kuratibu ujumuishwaji wa afua za VVU na UKIMWI katika kanuni za kudumu za utumishi wa 
Umma, miongozo ya kiutumishi, miongozo ya kazi na mifumo yote ya kupima ufanisi wa 
utendaji; 

 Kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha kutumia taarifa ya rasilimali watu kupanga mipango na 
maoteo ya serikali na namna ya kufikia malengo hayo;  



 

 Kwa kushirikiana na TACAIDS kufanya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa kanuni za 
kudumu za mahala pa kazi katika sekta zote, na  

 Kuhakikisha sera za VVU na UKIMWI mahali pa Kazi katika kila Wizara, Idara na Wakala wa 
Serikali zipo na zinasimamiwa na kutekelezwa kwa ukamilifu.  

 

5.2.8 WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA 
Wizara ya Elimu ya Juu, Sayansi na Tekinolojia itahakikisha kwamba Mwitikio wa VVU na 
UKIMWI unahuishwa katika nyanja zote za mfumo wa elimu kuanzia uandaaji wa Sera ya elimu, 
Mafunzo ya Ualimu na ufundishaji wa wanafunzi. Halikadhalika, kuhakikisha programu 
inayoendelea ikihusisha uboreshwaji wa mitaala ya kitaifa na kuanzisha huduma za unasihi 
zinapaswa kudumishwa na kuimarishwa. Wizara itakuwa na majukumu Mahususi yafuatayo:   

 Kuhakikisha mitalaa ya Elimu ya awali katika Taasisi za elimu mafunzo inajumuisha masuala ya 
VVU na UKIMWI; 

  Kuhakikisha utekelezaji wa Afua za VVU na UKIMWI mahali pa kazi katika vyuo vyote vya 
elimu ya juu na kati vilivyo chini ya Wizara, ikihusisha pamoja na kuandaa, kupanga na 
kutekeleza afua zinazofaa kwa walimu na wanafunzi kama zilivyo ainishwa kwenye Mkakati wa 
Tano;    

 Kuandaa miongozo ya matunzo na misaada kwa wanafunzi wanaoishi na VVU walio shule za 
bweni na katika vyuo vya elimu ya kati. Hii ikiambatana na kuratibu utoaji wa huduma ya 
ushauri rika na msaada kupitia Klabu za UKIMWI, ikiambatana na maelekezo ya mbinu bora za 
kuondoa Unyanyapaa na Ubaguzi dhidi ya WAVIU; 

 Kushirikiana na Asasi za kiraia kutekeleza afua za kinga dhidi ya VVU katika vyuo hususan 
elimu ya matumizi sahihi ya kondomu na huduma ya kujipima mwenyewe VVU;  

 Kushughulikia masuala yote yanayo husiana na kuenea kwa VVU na UKIMWI kama vile 
ubakaji, Ukatili wa kingono na Haki za binadamu  

 Kuhakisha kuwa kuna mazingira wezeshi kwa ajili ya matumizi ya huduma za VVU na 
UKIMWI kwa wanafunzi na watumishi, msisitizo zaidi uelekezwe kwa makundi maalumu na 
yale yaliyo katika mazingira hatarishi bila kusahau wanawake, vijana na watu wenye ulemavu.  

 

5.2.9 OWM- KAZI, VIJANA, AJIRA NA WATU WENYE ULEMAVU  
OWM - Kazi, Vijana, Ajira na Watu wenye Ulemavu inajumusha Idara nyingi zinazotofautiana 
kimajukumu.  Wizara itafanya kazi na Sekta binafsi na Mamlaka ya Usalama na Afya kazini 
(OSHA) kusaidia kuandaa programu za afua na Sera za VVU na UKIMWI mahali pa kazi. Wizara 
pia itahakikisha kuwa haki za WAVIU kwenye ajira, ustawi wao na kupata fidia pale inapobidi. 
Jukumu lingine ni kuratibu tathimini ya mahitaji ya vijana nje ya mfumo wa Elimu ili kuwapatia 
huduma kama vile fursa za michezo, maeneo ya mapumziko ili wasiingie kwenye vishawishi vya 
kunywa pombe na kufanya ngono ambazo sio salama. Kimsingi Wizara itakuwa na majukumu 
yafuatayo:   

 Kuimarisha uhusiano na mashirikiano kati ya Sekta binafsi pamoja asasi za kiraia na kijamii, na 
kuratibu ushiriki wa makundi maalum wakiwemo watu wenye ulemavu, pamoja na vijana 
hususan walio nje ya mfumo wa Elimu na kuboresha upatikanaji wa huduma za msingi za VVU 
na UKIMWI.  

 Kuhimiza utetezi wa Sera ili kuimarisha mahusiano na mazingira wezeshi ya kisheria kwa ajili ya 
mwitikio wa Kudhibiti VVU na UKIMWI miongoni mwa watumishi mahali pakazi na   

 Kufanya kazi kwa kushirikiana na Wizara ya Afya na TACAIDS ili kuandaa miongozo na 
maelekezo ambayo yatasaidia kuondoa vikwazo vya kupata huduma za VVU na UKIMWI kwa 
watu wanaoishi na Uelemavu  



 

  
5.2.10 WIZARA YA MAMBO YA NDANI  
Wizara ya Mambo ya Ndani ina Idara mbalimbali zenye majukumu tofauti ambazo ni Jeshi la 
Magereza, Polisi na Uhamiaji. Kila Idara ina mahitaji tofauti katika kupata huduma za VVU na 
UKIMWI. Wizara itaratibu kwa kutoa misaada ya huduma za Kudhibiti VVU na UKIMWI miongoni 
mwa jamii inayozunguka Ofisi husika, pamoja na watu walio kwenye hatari ya kupata maambukiza 
ya VVU na mahitaji mengine wakiwemo, Maafisa Magereza na Polisi, Wafungwa na Makundi 
mengine ya watu wanahusiana na makundi tajwa hapo juu na pia Jamii inayozunguka Idara. Wizara 
itakuwa na Majukumu yafuatayo:  

 Kushirikiana na wadau wengine kutoa huduma za Kinga, Tiba, Matunzo na Misaada kwa 
jamii ya magereza, polisi na uhamiaji ikiwa kama sehemu ya utekelezaji wa mwitikio wa 
taifa wa Kudhibiti VVU na UKIMWI kupitia huduma ya kila Idara; 

 Kujumuisha afua za VVU, UKIMWI na Mabadiliko ya Tabia katika mafunzo ya Mafisa wa 
Polisi, Magereza na Uhamiaji; 

 Kama sehemu ya Polisi jamii kutoa elimu juu ya matukio yasiyofaa katika jamii yanayoweza 
kuleta maambukizi mapya ya VVU kama vile kubakwa, aina zote za unyanyashaji 
wakingono, haki za binadamu na mahusiano ya pombe na UKIMWI; 

  Kuwajengea uwezo Maafisa wa Idara hizi kusimamia sheria ili kupambana na matukio 
mbalimbali ambayo huweza kuwa nyanzo vya maambukizo ya mapya ya VVU kama vile; 
ubakaji na aina nyingine yeyote ya ubaguzi wa kijinsia na haki za binadamu na unyanyashaji 
wa majumbani; 

 Kuwajengea uwezo Maafisa wa Polisi, Magereza na Uhamiaji, ili waweze kusaidia kutoa 
elimu ya kinga dhidi ya VVU kwa makundi maalumu na yaliyo katika mazingira hatarishi na 
kuondoa vikwazo vya kijamii na kisheria kwa makundi haya; na 

 Kujumuisha afua za mabadiliko ya tabia kuhusu VVU na UKIMWI, Afua za Pogramu za 
Kondomu na Tohara kwa Maafisa wa Polisi, Magereza, Uhamiaji, Zimamoto na Majeshi. 

 

5.2.11 WIZARA YA KATIBA NA SHERIA  
Mojawapo ya kazi na wajibu mkubwa wa Wizara ya Katiba na Sheria ni kuandaa mfumo na muundo 
wa kisheria ili kuwezesha utekelezaji wa mwitikio wa kudhibiti VVU na UKIMWI Kitaifa. Wizara 
itahakikisha mfumo jumuishi wa kisheria unasaidia na kulinda makundi maalumu na yale yaliyo 
katika mazingira hatarishi’. Hivyo, Wizara itakuwa na Majukumu yafuatayo:  

 Kupitia na kuhuisha masuala ya VVU na UKIMWI katika Sera, Sheria, Mikataba na 
makubaliano mbalimbali ya Kitaifa;  

 Kutoa uelewa na msaada kuhusu VVU na UKIMWI juu ya haki za binadamu kwa wananchi. 
Hii itahusisha kuratibu na kutoa msaada wa kisheria na ushauri kwa WAVIU, makundi 
maalumu na watu wote kwa jumla ili kuhakikisha haki za binadamu zinalindwa na kutoa 
fursa kwa wote kwa usawa kupata huduma za VVU na UKIMWI;  

• Kuhakikisha sheria na sera zinazofaa zinasaidia mwitikio wa Kitaifa na kuwezesha mapitio 
ya sheria na sera pamoja na ufuatiliji na tathimini.; 

• Kushughulikia ukiukwaji wa haki zinazohusiana na vichocheo vya maambukizi mapya ya 
VVU miongoni mwa jamii na makundi maalum; 

• Kusimamia utekelezaji wa kanuni dhidi ya ukatili wa kingono na kijinsia, unyanyapaa, 
ubaguzi, Utawala bora na Uwajibikaji. 



 

5.2.12 WIZARA YA MAENDELEO YA JAMII, JINSIA, WANAWAKE NA MAKUNDI 
            MAALUMU    
 

Wizara hii ina jukumu la kuratibu na kuwezesha ujumuishaji wa jinsia katika mwitikio wa Kitaifa wa 
kudhibiti VVU na UKIMWI.  Kwa hiyo, Wizara hii itahakikisha na kuhamasisha usawa wa kijinsia 
na haki za wanawake na wasichana kutoka mashuleni hadi kwenye ajira zinapewa kipaumbele na 
hatimaye kuzuia maambukizi mapya ya VVU. Pia wizara hii inafanya kazi na Wizara, Idara na 
Wakala mbalimbali za Serikali ili kuhakikisha vikwazo na vichocheo kwa makundi maalumu, 
WAVIU, wanawake vijana, na watu wenye ulemavu wanafikiwa na programu za VVU na UKIMWI. 
Wizara itakuwa na Majukumu yafuatayo:    

 Kuwezesha programu ambazo zinashirikisha jamii hususan makundi ya vijana: wakiwemo 
wanawake vijana, vijana balehe wa kiume na kike, wanaume na wanawake, ili kutatua vikwazo 
vya kijamii, kimila na kiuchumi;    

 Kuwezesha na kusaidia kuhuisha masuala ya Jinsia katika sera, programu, mipango na bajeti za 
VVU na UKIMWI katika sekta ya umma na binafsi;  

  Kuimarisha mahusiano na kuwezesha utekelezaji wa afua za Mkakati kwa taasisi za utamaduni 
na Dini, makundi maalumu, yatima na watoto walio katika mazingira magumu.  

 
5.2.13 WIZARA YA HABARI, MAWASILIANO NA TEKINOLOJIA YA HABARI  
 

Wizara hii inawajibu wa ujumuishaji wa afua za VVU na UKIMWI ndani na nje ya mikakati yao ya 
Mawasiliano. Pia Wizara ina jukumu la kuratibu vyombo vya habari na vyanzo vyote vya habari na 
mifumo ya kidigitali ili kufanikisha kwa ukamilifu lengo la mwitikio wa kitaifa wa kudhibiti VVU 
na UKIMWI. Mapinduzi na matumizi ya Kidigitali yamefanya utoaji wa taarifa kuwa na nguvu, 
kusambaa kwa haraka, kwa mapana na imekuwa changamoto kuziratibu hivyo kufanya Wizara kuwa 
mdau muhimu kwenye utekelezaji na ufuatiliaji wa taarifa ili kuhakikisha inachangia kwenye 
mwitikio wa kudhibiti VVU na UKIMWI Kitaifa. Wizara itakuwa na makujumu yafuatayo: 

 Kuandaa miongozo ili kuhakikisha tasnia na vyombo vyote vya habari vinasadia katika mwitikio 
wa Kitaifa wa kudhibiti VVU na UKIMWI kwa kusambaza taarifa sahihi miongoni mwa jamii; 

 Kufanya kazi na wadau wa habari kuendesha kampeni ya kupunguza vikwazo vya kupata 
huduma kwa jamii lliyo katika mazingira magumu na hatarishi hasa huduma ya VVU ili 
kupunguza ukatili wa kijinsia, unyanyapaa na ubaguzi, Utesaji na unyonyaji.; 

 Kuweka mazingira wezeshi ya ubunifu na njia mpya kwa muktadha wa matumizi ya Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano kwa kutoa taarifa sahihi za VVU na UKIMWI kwa njia ya kidijitali 
ikijumuisha mitandao ya kijamii; 

 Kuweka mazingira wezeshi kwa wadau kupata na kutumia taarifa muhimu za VVU na UKIMWI 
ikiwemo kutumia mifumo ya intaneti ili kufikia maeneo mengi ya huduma za kimkakati za VVU 
na UKIMWI na mikusanyiko mingine kama vile Maadhimisho ya siku ya UKIMWI duniani 
ambapo hutolewa mada mbalimbali kuhusu UKIMWI na matukio mbalimbali ikiwemo 
maonyesho na michezo mbalimbali;  

   Kuhakikisha kuna uhifadhi na usalama uufao wa takwimu za VVU na UKIMWI.     
 

5.2.14 WIZARA, IDARA, WAKALA NA MASHIRIKA YA UMMA MENGINEYO 

Sehemu hii inajumuisha Wizara, Idara, Wakala na mashirika ya umma mengine ikiwemo Wizara 
zinazoshughulikia uchimbaji wa madini na uvuvi ambazo hujumuisha watu na wafanyakazi wengi 
ambao wapo katika mazingira hatarishi ya kupata maambukizi ya mapya ya VVU, pamoja na Wizara 
ambazo hazijaorodheshwa hapa. Wizara zitakuwa na wajibu wa kuratibu na kuwezesha mwitikio wa 



 

kudhibiti VVU na UKIMWI miongoni mwa wafanyakazi wote, wadau na jamii inayowazunguka. 
Kutokana na manufaa linganishi, Wizara katika kutekeleza afua zilizopo kwenye Mkakati huu 
watakuwa na majukumu yafuatayo:  

 Kuhakisha vipaumbele vya mwitiko wa Kitaifa wa kudhibiti VVU na UKIMWI vilivyomo 
kwenye Mkakati huu vimejumuishwa katika mipango na mikakati yao kikamilifu hususan 
kwenye sekta za Kilimo, Madini, Ufugaji, Uvuvi, Usafirishaji, Ujenzi, Utalii, Nishati, Michezo 
na Sanaa;  

 Kuhakikisha afua sahihi za kushughulikia madhara yatokanayo na VVU na UKIMWI katika 
sekta za Uvuvi, Madini, Usafirishaji na jamii iliyo katika mazingira hatarishi zinajumuishwa 
katika programu kubwa za sekta husika; 

 Kutoa Uongozi katika kujumuisha afua za VVU na UKIMWI kwenye programu mbalimbali za 
Ustawi wa Jamii, utafiti wa kilimo na huduma za ugani; 

 Kusambaza ujumbe sahihi na utekelezaji wa afua za VVU na UKIMWI kwa familia za 
watumishi na jamii inayowazunguka.  

  
5.2.15 WABIA WA MAENDELEO  

Wabia wa maendeleo wanajukumu mahususi la kuisaidia Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kufikia nia ya kutokomeza UKIMWI ifikapo mwaka 2030. Wabia wakubwa ni Serikali ya 
Marekani kupita mpango wa dharura wa Rais wa Marekani wa Kupambana na UKIMWI, Mfuko wa 
Dunia wa kushughulikia UKIMWI, Kifua Kikuu na Malaria, Mashirika ya Umoja wa Mataifa na 
Benki ya Dunia.  Mpango wa dharura wa Rais wa Marekani na Mfuko wa Dunia wa kushughulikia 
UKIMWI, Kifua Kikuu na Malaria wamechangia asilimia 90 ya mahitaji yote kwa kipindi cha 
kuanzia 2015-2017. Wakati wa utekelezaji wa Mkakati huu, wabia wa Maendeleo wanategemewa 
kuwa wataendelea ili kuhakikisha kuwa mafanikio yaliyopatikana kwa kipindi kirefu yanaendelea 
kuimarishwa ili kuhakikisha Nchi iko kwenye mstari sahihi katika kudhibiti janga hili. Wabia wa 
Maendeleo kimsingi wataendelea kutoa msaada wa kifedha kama ilivyoonyeshwa kwenye sura 
inayohusu ufadhili na ugharamiaji wa mkakati huu.  Majukumu ya Wabia hawa wakubwa yatakuwa 
kama ifuatavyo:   

5.2.16 MFUKO WA DHARURA WA RAIS WA MAREKANI WA VVU NA UKIMWI 

Mfuko wa Dharura wa Rais wa Marekani(PEPFAR) kwa kushirikiana na Serikali ya Tanzania na 
Asasi zisizo za kiserikali, Utasaidia kudumisha mafanikio ya Nchi katika kudhibiti janga la VVU na 
UKIMWI kupitia maeneo ya vipaumbele yafuatayo:  
  
 Kuendeleza kujenga mfumo imara wa utambuzi wa wagonjwa katika ngazi ya jamii na 

uboreshaji wa usalama na maadili kama kipaumbele kwenye kupima na kujipima VVU katika 
programu ya PEPFAR ya utekelezaji wa afua za VVU na UKIMWI ya mwaka (COP 22); 

 Kusaidia kuratibu muunganiko wa utekelezaji wa huduma zinazotolewa ngazi ya jamii kwa 
kupitia uchambuzi wa takwimu, kufikiria mbinu za kimkakati zinazolenga kuboresha huduma za 
matibabu na utoaji elimu mahususi ya VVU na UKIMWI kwenye jamii; 

 Kusaidia kutekeleza mikakati ya muda wa kati na mrefu ili kutokomeza wingi wa VVU 
miongoni mwa WAVIU na uboreshaji wa huduma ya sampuli za toni kavu la Damu kwa watoto 
wachanga pamoja na kuratibu uwepo wa matumizi sahihi ya mitandao ya utambuzi ya kimaabara 
kabla ya kuanza utekelezaji wa COP 22; 

 Kusaidia kuthibitisha ubora wa vifaa au vitendea kazi vya kujipima VVU miongoni mwa akina 
mama ikiwa ni pamoja na kipimo cha kujipima mwenyewe kwa mama mjamzito. Hii ni 
miongoni mwa utekelezaji wa sehemu ya kitita cha huduma za kinga zilizochanganywa kama 
vile huduma za Kinga kabla ya kuambukizwa VVU (PrEP), Utoaji wa elimu ya VVU kwa 
wanawake wajawazito ambao wapo kwenye uhatarishi wa kupata maambukizi na wale 



 

wanaonyonyesha ili kupunguza uwezekano wa maambukizo mapya kwa watoto wachanga. Pia 
kuboresha ufuatiliaji wa afya ya mama na mtoto, kufanya utambuzi wa mapema wa VVU kwa 
watoto wachanga   na kuhakikisha upatikanaji wa dawa ya kinga ya awali ya VVU kwa watoto 
wachanga waliozaliwa na akina mama wanaoiishi na VVU (PEP) katika maeneo yote ya utoaji 
huduma,   

 Kuhakiksha kuwa  huduma za  kinga kabla  ya maambukizi  zinafikia makundi maalamu kama 
vile Wanawake wanaofanya biashara ya ngono, Wanaume wanaofanya ngono na wanaume 
wenzao, watu wanaojidunga dawa za kulevya kwa njia ya sindano, wasichana balehe na 
wanawake vijana, wanawake na wanaume walio kwenye mahusiano ambapo mmoja anaishi na 
VVU , Wanawake wajawazito na wanaonyonyesha kuhakisha kuwa wote wanapata hudumu 
kiukamilifu, pamoja na kuhakikisha uwepo wa mfumo thabiti wa ufuatiliaji na tathmini.  

 

15.2.17 MFUKO WA DUNIA WA UKIMWI, KIFUA KIKUU NA MALARIA  

Mfuko huu huchangia kiasi kikubwa (wa pili) katika Mwitikio wa Kitaifa wa kudhibiti VVU na 
UKIMWI. Mfuko huu unasadia kuunganisha programu za VVU na UKIMWI na kifua kikuu na 
mwitikio wa kupambana na Malaria. Wakati wa utekelezaji wa Mkakati huu, mfuko huu 
unategemewa kuchangia katika maeneo yafuatayo ya mwitikio wa Kitaifa; 

 Huduma za tiba, Matunzo na Misaada kwa WAVIU 

 Huduma za upimaji wa VVU na unasihi  

 Kusaidia huduma muhimu za VVU na UKIMWI kwa makundi maalumu. 

 Kusaidia ujumuishaji wa huduma za kifua kikuu na UKIMWI na   

  Kusaidia uimarisha wa mifumo mbalimbali  

Kwa ujumla, wadau wa Maendeleo husaidia Serikali ya Tanzania na wadau wengine kwa 
kuwajengea uwezo wa kukusanya rasilimali za nje na ndani na maeneo mengine ya kitaalam hivyo 
kuifanya Tanzania kupata vyanzo vya fedha za kutosha za utekelezaji wa afua za VVU na UKIMWI. 
Hii inapaswa kusaidiwa na uwazi na uwajibikaji wa uwekezaji uliofanywa katika kukabiliana 
UKIMWI ikiwa ni pamoja na kuhamasisha serikali na wadau wengine kutoa takwimu za mafanikio 
ikihusisha taarifa ya fedha kupitia uoanishaji wa rasilimali na mipango au ubunifu mbalimbali kwa 
ajili ya kufanya uamuzi kwa ufanisi.   Hivyo, wadau wa Maendeleo watashirikiana na wadau, na 
serikali ya Tanzania na watekelezaji wa Mkakati huu ili kuweka mikakati madhubuti ya kuziba 
upungufu wa matokeo na kuhakikisha kuwa mifumo, ikiwa pamoja sera inasaidia mbinu bora za 
kiprogramu.    

Sambamba na mikakati ya sekta ya Afya na mikakati mingine ya maendeleo, wadau wa maendeleo 
wanatarajiwa kuendelea kushirikiana na Serikali ya Tanzania kushughulikia suala la upungufu wa 
rasilimali watu katika sekta wa afya ambacho ni kikwazo kikubwa cha utekelezaji kikamilivu wa 
afua za UKIMWI zinazohitajika ili kudhibiti ugonjwa huu.     

Kwa ujumla, msaada utahijika ili kulenga ugawaji wa rasilimali kwenye maeneo yenye ufanisi na 
utendaji kazi ulio boreshwa kwa watoa huduma za afya ngazi ya jamii kwa kutumia mbinu zenye 
ushaidi wa ufanisi za mahitaji ya ngazi husika zinazomlenga mtu mmoja mmoja. 
 

5.2.18 MUUNGANO   WA ASASI ZISIZO ZA KISERIKALI NA MASHIRIKA YA DINI  

Ushiriki wa Asasi zisizo za kiserikali, katika mwitikio wa Kitaifa wa VVU na UKIMWI ni wa pande 
mbili, kwa kuwa asasi hizi yakiwemo mashirika ya dini ni watoa huduma na watumiaji wa huduma 
za kinga dhidi ya VVU na matunzo.  



 

Mitandao ya Asasi za kiraia na mitandao ya watu wanaoishi na VVU ina jukumu muhimu la 
kuhakikisha upatikanaji wa huduma za kinga na matunzo hususan wanawake, wanaume, vijana na 
makundi maalumu ambao wana uwezekano mkubwa wa kuambukizwa VVU. Jamii za utendaji, 
zenye madhumuni, mazingira na maslahi zinajukumu muhimu katika uhamasishaji, ufuatiliaji, 
utetezi na utoaji wa huduma moja kwa moja au kutoa usaidizi katika utoaji wa huduma. Kwa ujumla, 
inatarajiwa kwamba Asasi hizi zitakuwa na majukumu muhimu katika maeneo yafuatayo: 

 Kushiriki kikamilifu katika mchakato wa kuanzisha na kufanya mapitio ya sera za UKIMWI 
kwenye huduma za kinga dhidi ya VVU, matibabu na misaada; ugharamiaji wa programu ili 
kuhakikisha zinashughulikia utatuzi wa changamoto za kimifumo kama vile unyanyapaa, 
ubaguzi na ukosefu wa usawa wa kijinsia ambazo huleta vikwazo katika utekezaji wa mwitikio 
fanisi wa VVU na UKIMWI; 

  Kutumia uzoefu wa jamii yenyewe ili kutatua matatizo yao, ikihusisha matumizi teknolojia ya 
kidigitali ili kuboresha matumizi ya takwimu kutoka kwenye kadi za tathmini ya jamii ili ya 
kuongeza ubora wa huduma zitolewezo,  

 Kufanya uhamasishaji wenye taarifa zenye ushahidi katika ngazi ya kijamii na Kitaifa unaolenga 
kuwajibisha wahusika kuhusu utoaji wa huduma za kinga dhidi ya VVU na UKIMWI ambazo ni; 
Kinga, tiba, matunzo, misaada na ulinzi kwa makundi ya kijamii yaliyo katika hatari ya kupata 
maambukizo (Watu ambao wanajidunga sindano, makundi yaliyo katika mazingira hatarishi – 
Kundi maalumu lililo kwenye mazingira hatarishi (wanawake, wanaume, vijana na), 

 Kushirikiana na wadau wengine kufanya   uelimishaji kwenye jamii ili kuboresha utumiaji wa 
huduma za VVU na UKIMWI kwa kujenga uhusiano mzuri na watendaji wengine katika sekta ya 
Umma na binafsi ili kupunguza uhatarishi wa kupata maambukizi ya VVU na kukuza usawa;   

  Kuongoza juhudi za kuzijengea uwezo asasi za kijamii, ili watimize   wajibu wao kwa kufanya 
uhamasishaji, uelimishaji na utafutaji wa rasilimali,  

 Kuziba upungufu uliopo wa rasilimali (uhamasishaji wa fedha na rasilimali watu) kwa kuwekeza 
kwenye programu na afua za VVU na UKIMWI ambazo zitasadia utekelezaji wa Mkakati huu.  

 Kufanya kazi na wadau kuwezesha mabadiliko ya imani potofu, elimu, mwenendo wa tabia na 
mitazamo tofauti na uhalisia kama sababu zinazochangia kubadilika kwa tabia ya kawaida na 
uzoefu ambavyo vinaongeza maambukizo kama vile: ukatili wa kijinsia na unyanyashaji wa 
watoto; 

  Kuandaa na kutekeleza afua zinazolenga   mabadiliko ya tabia   katika jamii ili kusaidia afua 
zinazofaa hasa huduma za upimaji wa VVU, na  

 Kuratibu na kuwezesha utoaji wa huduma za kupunguza   matatizo ya kisaikolojia. 
 

5.2.19 SEKTA BINAFSI  
Serikali ya Tanzania imenufaika na uwezo wa sekta ya binafsi ya Afya katika kuimarisha mwitikio 
wa VVU na UKIMWI Nchini na huduma nyingine za Afya; kwanza, kwa kuondoa marufuku kwa 
watoa huduma katika sekta binafsi mwaka 1991 na kuhimiza ushirikiano kati ya sekta ya Umma na 
binafsi kwenye sera ya Taifa ya Afya, Sera ya Taifa ya UKIMWI na mipango mkakati.  

Kwa mwitikio wa fursa hii, sekta binafsi imekua na kuunda mashirika miamvuli na mitandao kama 
vile Tume ya wa kikiristo Tanzania, Baraza la Waislamu Tanzania, Chama cha vituo Vya Afya 
Binafsi; Muungano wa Asasi zisizo za kiserikali Tanzania; Chama cha sekta Binafsi na   Chama cha 
Waajiri Tanzania. 
Kupitia dhana ya ushirikiano kati ya Sekta ya Umma na Binafsi, Halmashauri huingia mikataba ya 
kutoa huduma za Afya na mashirika ya dini kupitia mikataba ya makubaliano ya kutoa huduma 



 

ambayo inaonyesha huduma zitolewazo na malipo yalio kwenye Mkataba. Katika maeneo 
mbalimbali mikataba hii ya huduma hutekelezwa lakini si kwa ufanisi na ukamilifu kwa sababu ya 
ukosefu mfumo wa ufuatiliaji wa viashiria muhimu vya kupima utendaji vilivyokubalika kati yao. 
Ushirikiano kati ya Wizara ya Afya na Chama cha vituo vya huduma binafsi umeimarika na 
kuboreka Chama cha vituo vya huduma binafsi kinasambaza miongozo na kutoa maelekezo kwa 
wananchama pamoja na kuwajengea uwezo katika programu, kuwawezesha kushiriki kwenye 
mfumo wa utoaji huduma za afya wa kitaifa.  Huduma ya Bima ya afya itolewayo na serikali ni moja 
ya mfano ambao vituo Binafsi   vya afya vimekuwa vinafaidika nayo na inatarajiwa itatoa fursa zaidi 
ili kutoa huduma kwa wateja wengi zaidi. Mpaka sasa Bima za binafsi ambazo zipo zinauwezo wa 
kuwafikia wanufaika wachache kijiografia.  
 
Tanzania inatumia mbinu ya soko jumuishi la kutanua usambazaji wa kondomu katika sekta ya 
umma na binafsi, mkakati huu upo kwenye mkakati wa Taifa wa Kondomu ulioandikwa mwaka, 
2016.  Moja ya mkakati mkubwa wa kuongeza usambazaji wa kondomu ni kuongeza utawanyanyaji 
wake katka sekta ya umma na sekta binafsi kwa kutumia wasambazaji mmoja mmoja zaidi ya kituo 
cha huduma, kutumia njia mbalimbali kama vile wananchi, mahali pa kazi na njia nyingine na 
kusaidia soko la kijamii na njia binafsi za uzambazaji wa kondomu. 
 
Dhana ya ushirikiano wa sekta ya Umma na sekta binafsi ni nyenzo muhimu sana kwa mwitikio wa 
VVU na UKIMWI. Uelewa wa sekta binafsi, rasilimali, uwezo, na mawasiliano ni rasilimali muhimu 
sana ambazo zinaweza kusadia ufanisi wa mwitikio wa Kitaifa wa VVU na UKIMWI. Kwa kutumia 
mawasiliano ya kitaasisi na kibiashara inaweza kuongeza uelewa na hatimaye mabadiliko ya tabia 
kati ya watumishi, familia na jamii yote kwa ujumla. Makampuni yanatumia fursa ya kuhuhisha 
jumbe zinazohamasisha maswala ya usawa katika mfumo wa mawasiliano; na kuwa na sera ambayo 
haitakuwa na uvumilivu kuhusu vitendo vya ubaguzi na unyanyapaa kwa ajili ya kutokomeza 
vitendo hivi.  Kwa kufuata taarifa/ takwimu za UNAIDS watu wawili kati ya watatu wanaoishi na 
VVU na UKIMWI huenda kazini kila siku.  Kwa mkutadha huu huduma za UKIMWI mahali pa kazi 
ni muhimu   sana katika   kudhibiti janga hili na kuwezesha upatikanaji wa huduma za UKIMWI za 
kinga, tiba matunzo na misaada. 

 Mkakati wa Tano wa kudhibiti VVU na UKIMWI umeweka mazingira wezeshi na bunifu ya 
kushawishi uwekezaji binafsi katika mwitikio wa Kitaifa kwa kutumia nyenzo kama vile ruzuku 
ambayo inapunguza hatari na kutoa motisha kwa taasisi za sekta binafsi kutoa au kuwekeza kwenye 
sekta ya Afya. Mbinu hii ya kupata mtaji/mitaji inatoa fursa kwa wawekezaji wengi kuunganisha 
nguvu kwa ajili ya kufikia malengo na kuhamasisha kuwa na programu endelevu za UKIMWI   kwa 
muda mrefu. Katika Tanzania, sekta binafsi inaaminiwa kuwa mshirika kamili wa mwitikio chini ya 
uratibu wa chama wa waajiri Tanzania na Chama cha sekta binafsi. Kimsingi, sekta binafsi itakuwa 
na majukumu yafuatayo:  

 Kuandaa mkakati wa kuongoza sekta binafsi kwa ajili mwitikio wa kitaifa wa VVU na 
UKIMWI.  Kutumia mbinu za soko la kibiashara ili kuongeza kasi ya utoaji   huduma ziweze 
kumufikia mtu mmoja mmoja kupitia njia mbali za biashara za sekta binafsi, kuhamasisha 
uchangiaji wa gharama za VVU na UKIMWI kwa sekta binafsi na taasisi na kuanzisha ubunifu 
mpya kwa kutumia tekinolojia mpya ili kutoa matokeo yaliyokusudiwa kwa kuboresha Afya za 
wagonjwa;  

 Kuhimiza utashi wa kisiasa kwa kupima na kuhamasisha uwajibikaji na uwazi na kutoa taarifa ya 
fedha zinazotumika kwenye programu ya ustawi wa jamii. Na hii inaweza kuwekwa kwa 
kuangalia gharama za dawa, ugavi na upatikanaji na ushiriki bunifu wa sekta ya umma na sekta 
binafsi hasa katika kufanya tafiti na maendeleo; 

 Kuanzisha na kuwezesha uwanzishwaji kamati za VVU na UKIMWI mahali pa kazi ili 
kusimamia utoaji elimu na kampeni ya uzambazaji wa kondomu, vipindi vya taarifa za kwa watu 
wanaoishi na VVU na UKIMWI na matukio ya uelimishaji karibu na kusherekea siku ya 
UKIMWI Duniani; 



 

   Kuwafundisha wafanya kazi kwa kuwaeleza kazi na majukumu yao katika ngazi zote za kisera 
na mfumo wa utoaji maamuzi, utekelezaji na tathimini ya programu za VVU na UKIMWI mahali 
pa kazi kwa kuzingatia viwango vya kitaifa na shirika la kazi duniani juu ya UKIMWI ili kukuza 
mazingira ya Afya mahali pa kazi; 

 Kukuza na kusaidia utoaji wa huduma za VVU na UKIMWI kwa sekta binafsi kwa maendeleo 
ya soko; 

   Kuwezesha ugharamiaji kwenye mwitikio wa kitaifa wa VVU na UKIMWI;   

 Kusadia mnyororo wa ugavi na unuuzi uwe wa kisasa; na   

   Kusadia maendeleo ya biashara ya kijamii na ushirikiano wa sekta ya Umma na Sekta binafsi 
katika kukabiliana na janga la UKIMWI.            

 

5.3 Uhuishaji wa Huduma za VVU na UKIMWI Katika Mifumo ya Kisekta 
 

Mkakati huu wa tano umependekeza dhana ya uhuishaji wa shughuli za VVU na UKIMWI katika 
mifumo ya kisekta  kumaanisha, uchanganuzi wa jinsi gani VVU na UKIMWI inaathiri sekta 
mbalimbali kwa sasa na kwa siku za mbele, kwa maana ya kuangalia ndani ya sekta na nje ya sekta 
na pili, kuangalia ni kwa kiasi gani kila sekta inatakiwa kuitikia kwa kuangalia faida ya kisekta, Kwa 
hiyo uhuishaji wa VVU na UKIMWI unawezesha sekta ya Umma na sekta binafsi kutatua 
changamoto za UKIMWI kupitia njia za kawaida kwenye maeneo na mazingira ya kazi. 

Mkakati wa tano, umeidhinisha kitita cha huduma cha kiwango cha chini kwa ajili kudhibiti VVU na 
UKIMWI mahali pa kazi kwa kutumia mbinu ya ujumuishaji wa afua na mipango ya VVU na 
UKIMWI na pia kwenda nje ya mazingira ya kazi ambayo inahusu familia za wafanya kazi na jamii 
inayoizunguka.  Pia itatakiwa kuangalia madhara kwa jamii   kwa kufanya tathimini ya athari za 
mazingira katika miradi yote ya miundombinu.  
 

5.2.21 Kitita cha Huduma za UKIMWI  
Kitita muhimu cha uhuishaji wa huduma ya VVU na UKIMWI mahali pa kazi kitasaidia kutoa 
mwongozo kwa Wizara, Idara na Wakala za Serikali, mashirika ya umma, watekelezaji wasio wa 
kiserikali, sekta binafsi na kwa ujumla wadau wote ambao wanatekeleza mkakati huu.  Hivyo, 
Wadau wote watawajibika kuandaa mipango kazi ya mwaka ya VVU na UKIMWI ambayo 
inajumuisha mikakati na afua za VVU na UKIMWI kwa ndani na nje ya mfumo wa sekta husika 
ambayo inahusu familia, wadau na jamii inayowazunguka.  Mipango ya VVU na UKIMWI ya ndani 
itazingatia kitita cha huduma mahali pa kazi ambacho kila sekta itatakiwa kuzingatia katika kuandaa 
mipango. Hata hivyo, kitita hiki kinatoa fursa kwa sekta mbalimbali kutekeleza Afua ambazo 
zinaweza sisiwe kwenye kitita kwa kutegemea uwezo na mahitaji wa kila sekta: Wizara, Idara na 
Wakala za   serikali na Mashirika ya umma, mashirika ya dini, sekta binafsi watakuwa na wajibu wa 
kuandaa na kutekeleza afua za UKIMWI zinazozingatia maeneo ya viipaumbele kwenye kitita cha 
cha huduma za UKIMWI mahali pa kazi kama ifuatavyo; 

 Kuhamasisha huduma za upimaji wa VVU ikiwa ni pamoja na upimaji binafsi kwa kuunganisha 
wafanyakazi na huduma ya upimaji wa VVU kwa kuanzisha ushirikiano wa kitaasisi na watoa 
huduma,   

 Kuhakisha upatikanaji wa kondomu na zinazowafikia watumishi katika ofisi zote na kwa 
ukamilifu kuhamasisha   matumizi yake; 

 Kukuza uelewa wa watumishi kuhusu huduma zote za umuhimu za UKIMWI   kama vile: 
Kupima Virusi vya UKIMWI, kupunguza maambukizo kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto, na 
kuwezesha mahusiano ya programu ili kuongeza upatikanaji wa huduma kwa watumishi, familia, 
na jamii inayowazunguka,  



 

 Kuandaa na kutekeleza mikakati ya mawasiliano na mabadiliko ya tabia kwa watumishi wote na 
jamii inayowazunguka kusaidia utekelezaji afua lengwa kikamilifu;  

  Kujumuisha mikakati ya VVU na UKIMWI katika mipango yote ya utekelezaji ikiwemo 
mpango kazi wa mwaka na kujumuisha UKIMWI kwenye mpango mkakati wa taasisi;  

 Kuhakikisha kuna sera za kudhibiti UKIMWI na ambazo zinafuatiliwa utekelezaji wake; na   

 Kuanzisha kipengele cha bajeti kwa ajili programu za UKIMWI ambazo zitauunganishwa na 
kujumuishwa   ndani na nje ya taasisi na kutekelezwa mahali pa kazi. 

 

5.4 Ushirikiano wa Kimkakati 
 

Mkakati wa Tano unalenga kujenga ubia wa kimkakati kwa maana nyingine inafahamika kama 
washirika, mahusiano kati ya taasisi mbili ambazo zinatoa huduma au bidhaa tofauti kwa lengo la 
kupata matokeo yanayofanana. Mbinu ya ushirikishwaji wa sekta mbalimbali na ugatuzi wa 
madaraka katika mwitikio wa Kitaifa, inahitaji ushirikiano wa wadau mbalimbali kulingana na 
majukumu yao, utaalamu, ujuzi na manufaa linganishi. Ushirikiano wa kimkakati unatarajiwa 
kushawishi rasilimali, upataji wa msaada wa kitaalamu na taarifa za kimkakati, uhawilishaji wa 
ujuzi, maarifa na mifano ya kuigwa vinaboresha na kuongeza ufikiaji wa wateja na maeneo ya 
upatikanaji wa huduma, upataji na matumizi ya huduma na kuongeza ubakishaji wa wapokea 
huduma. 

Kwa muktadha wa mkakati huu, ubia na ushirikiano uliopo utaimarishwa na mikakati mipya 
itaanzishwa pale haja itakapojitokeza. Tanzania itaendeleza mahusiano ya ubia na mashirikiano na 
jumuiya za Kimataifa na wabia wa maendeleo. Msisitizo mkubwa utalenga namna ya kuboresha 
ushirikiano na mahusiano kati jamii na watoa huduma kwa kuhusisha vituo vya kutolea huduma za 
afya na watoa huduma za afya ngazi ya jamii 

Tanzania kupitia mkakati huu wa tano itaboresha mifumo ya mahusiano na sekta binafsi kwa kuweka 
mazingira wezeshi ili kukamilisha lengo hili. Hivyo, upanuzi wa ushirikiano wa Sekta ya Umma na 
Sekta Binafsi ni wa kimkakati kwa kuwa utaongeza kupata utaalamu na umahiri wa ndani kwa ajili 
ya kumairisha mwitikio wa UKIMWI wa Taifa. Mkakati wa ushirikiano kati ya sekta kwenye 
kanununi ya maslahi ya pamoja kama vile mgawanyo sawa wa rasilimali (muda, fedha, utaalamu, 
ujuzi, watu), hatari na manufaa ya pamoja. Mpango wa ushirikiano wa kimkakati unao simamiwa 
vyema utakuwa na uwezo mkubwa wa kuimarisha umiliki kwenye Nchi na Jamii na uendelevu wa 
huduma kwa muda mrefu.   
 

5.5 Ubia wa Kikanda na Kimataifa 
 

Tanzania ni Mwanachama wa Matangamano ya kikanda na kimataifa ikiwemo Jumuiya ya Africa 
Mashariki, Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika na Umoja wa Nchi Huru za Afrika 
na Umoja wa Mataifa. Serikali ya Tanzania imeridhia maazimio mbalimbali ya kikanda na kimataifa 
yanayolenga kutokomeza VVU na UKIMWI kama janga la Taifa ifikapo mwaka 2030. Juhudi za 
Kitaifa daima zimekuwa zinazingatia kikamilifu mifano ya kuigwa ya Kitaifa na Kimataifa.  

Kwa hiyo mkakati wa Tano umeitikia wito wa Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia 
UKIMWI wa kuharakisha makubaliano ya kutokomeza UKIMWI ifikapo 2030 na taifa linajitahidi 
kufikia malengo ya 95-95-95 ifikapo mwaka 2025, Mkakati wa Afya wa Kimataifa wa Shirika la 
Afya Duniani kwa ajili ya VVU, Ugonjwa wa Homa ya Ini, Mfuko wa Dunia wa kupambana na 
UKIMWI, Kifua Kikuu na Malaria ambao umelenga katika kutokomeza UKIMWI, Kifua Kikuu na 
Malaria. Mkakati huu pia umezingatia dhamira ya Tanzania katika utekelezaji wa Azimio la Umoja 
wa Mataifa kuhusu VVU na UKIMWI la mwaka 2015, Malengo ya Maendeleo Endelevu na Ajenda 
ya Umoja wa Nchi za Afrika ya mwaka, 2063.  



 

5.6 Uongozi na Uwajibikaji wa pamoja 
  

Uongozi, uwajibikaji wa pande zote na kujitolea kwa dhati ni nyenzo muhimu kwenye mwitikio wa 
Kitaifa wa VVU na UKIMWI. Mkakati wa tano wa mwitikio wa VVU na UKIMWI utaimarisha 
dhana ya ugatuaji wa madaraka kwenda Wilayani/Halmashauri ambayo inafanya Wilaya kuwa 
kitovu cha kusimamia utoaji wa huduma bora kwa sekta mbalimbali na Idara zote za serikali.  
Kupitia mfumo na utaratibu ulipo wa mahusiano ya wadau na dhana ya ushirikiano wa sekta ya 
umma na binafsi, pamoja uratibu wa wadau mbalimbali kuanzia   ngazi ya taifa, mikoa, Mamlaka ya 
serikali za mitaa   mpaka kata na jamii wanaotekeleza afua za UKIMWI na uongozi katika kata 
utaboreshwa ili utendaji uwe na ufanisi zaidi. Ushiriki wa sekta binafsi iliyo rasimi na isiyo rasimi 
utaimarishwa ikiwa ni pamoja na vyama vya kiraia na mitando ya kijamii itajengewa uwezo.  Dira ya 
uongozi yaliyo katika Mkakati huu, yanahitajinushirikishwaji wa   uwazi wa taarifa muhimu juu ya 
mwenendo na wa ugonjwa wa UKIMWI na midahalo ya Kitaifa na kijamii kwenye utendaji wa 
mwitikio. 

 

 

 

 

 



 

Kiambatisho 1: Kiunzi cha  Matokeo ya Mkakati wa Tano ifikapo 2026 
  Maambukizi mapya ya VVU yapungue kwa asilmia 85 ifikapo mwaka 2025 kutoka msingi wa 2010 

(110,000); 
 Maambukizi ya Mama kwenda kwa Mtoto kufikia mwisho wa kunyonyesha yapungue hadi ≤ asilimia 

4 ifikapo 2025; 
 Vifo vinavyotokana na UKIMWI vipungue kwa asilimia 80 ifikapo mwaka 2025 kutoka kiwango cha 

awali cha 2010 (64,000); 
 Unyanyapaa unaohusiana na VVU, upungue hadi < asilimia 5 ifikapo 2025 kutoka msingi wa 2013 

wa asilmia 28 kwa unyanyapaa wa nje na aslimia 20.5 kwa unyanyapaa wa ndani. 
 

Na ENEO LA 
MKAKATI  

AFUA MATOKEO 

MATOKEO YA MUDA MFUPI MATOKEO YA MUDA WA KATI 

1. Kupunguza 
Maambukizi 
Mapya ya 
VVU 

1.1 Kuwa na 
programu ya 
kondomu 

 

 Kuongezeka kwa 
usambazaji wa kondomu 

 Udhibiti wa kondomu kwa 
ufanisi 

 Mwitikio mzuri wa kijamii 
na kibiashara 

Kuongezeka kwa matumizi ya kondomu 
miongoni mwa walengwa wa Makundi 
Maalumu yaliyo katika hatari zaidi ya 
kupata maambukizi ya VVU 

  1.2 Tohara ya hiari ya 
Kitabibu kwa 
wanaume na tohara 
ya watoto wachanga 
wa kiume 

 Upatikanaji wa huduma za 
Tohara ya hiari ya Kitabibu 
kwa wanaume na tohara ya 
watoto wachanga wa kiume  

Kuongezeka kwa matumizi ya huduma 
za Tohara ya hiari ya Kitabibu kwa 
wanaume na tohara ya watoto wachanga 
wa kiume  

  1.3 Dawa kabla ya 
maambukizi (PrEP) 

 Huduma tofauti za PrEP 
zinapatikana 

Kuongezeka kwa matumizi ya huduma 
za dawa kabla ya maambukizi (PrEP) 
kwa walengwa 

  1.4 Makundi 
maalumu (KVP) 
yaliyo katika hatari 
ya maambukizi ya 
VVU 

 Vyanzo vya kuzuia VVU 
vinatolewa kwa KVP na 
kwa vikundi vilivyo katika 
hatarishi. 

Kuongezeka kwa matumizi ya hatua za 
kuzuia 

  1.5 Wasichana balehe 
na wanawake vijana 

 Maarifa na zana za kuzuia 
VVU hupatikana na 
kutumika 

Kuongezeka kwa matumizi ya hatua za 
kuzuia 

2. Huduma za 
upimaji wa  
VVU 

2.1 Upimaji 
mbalimbali wa VVU 

 Huduma za kupima VVU 
zinapatikana 

 Huduma za mikakati ya 
majaribio matatu hutolewa. 

Kuongezeka kwa idadi ya WAVIU 
ambao wanajua hali zao za VVU 
(zilizogawanywa na idadi ndogo ya 
watu) 

3. Huduma 
bora na 
zilizoungani
shwa za 
matunzo na 
matibabu ya 
VVU 

3.1 Usambazaji wa 
modeli ya ya mfumo 
wa utoaji huduma 
zinazotofautiana 
(DSD) 
 

 Huduma za kina na tofauti 
za VVU zinapatikana kwa 
makundi yote ya watu katika 
jamii na vituo vya afya. 

Kuongezeka kwa idadi ya WAVIU 
walioandikishwa na kubakishwa kwenye 
Matunzo na Tiba (ART) 
Kuongezeka kwa idadi ya WAVIU 
ambao wamekandamizwa na virusi 
Ongezeko la idadi ya vituo vya afya 
vinavyohusisha huduma za matunzo na 
matibabu ya VVU na huduma nyingine 
za afya ya uzazi zilizosambaratishwa na 
aina ya huduma k.m. uzazi wa mpango, 
saratani ya shingo ya kizazi, kifua kikuu. 
 

4 Kutokomeza 
maambukizi 
ya VVU 
kutoka kwa 
mama 
kwenda kwa 
mtoto 
 

4.1 ARV wakati wa 
ujauzito (ANC), wa 
kujifungua, na 
kunyonyesha 

 Vikwazo vinavyochangia 
kuwaacha wajawazito na 
wanaonyonyesha 
kuondolewa 

 Huduma tofauti za kuzuia 
maambukizi kutoka kwa 
Mama kwenda kwa Mtoto 
(PMTCT) zimeongezwa 

Kuongezeka kwa idadi ya wanawake 
wajawazito na wanaonyonyesha 
walioandikishwa na kubakizwa katika 
Utunzaji wa dawa za kupunguza makali 
ya virus (ART) 
Kuongezeka kwa idadi ya wanawake 
wajawazito na wanaonyonyesha ambao 
wamekandamizwa na virusi. 



 

5 Kuvunja 
vizuizi na 
kuondoa 
ukosefu wa 
usawa 
 

5.1 Tekeleza 
      sheria na sera 
zilizorekebishwa  

 Sheria zilizorekebishwa 
zimetekelezwa 

Kuongezeka kwa idadi ya vijana chini ya 
18 wanaopimwa VVU 
 

5.2 Kuondoa 
unyanyapaa na 
unyanyasaji 
 

 Watumishi wa kituo na jamii 
kwa ujumla 
wamehamasishwa ili 
kuepuka kuwanyanyapaa 
WAVIU hasa KVP. 

 Kuhamasisha na au 
kuwawezesha watu binafsi 
na, hususan, WAVIU na 
KVPs kujiamini na 
kufunguka. 

Kuongezeka kwa idadi ya WAVIU 
wanaopata huduma kwa urahisi na kwa 
wakati unaofaa 
Kuongezeka kwa idadi ya KVPs kufikia 
huduma kwa urahisi na kwa wakati 
unaofaa 
 

5.3 Kupunguza 
ukosefu wa usawa na 
ukatili wa kijinsia  
 
Aikoni ya 
imethibitishwa na 
jumuiya 

 Jamii 
kuhamasishwa/kushiriki 
katika mchakato wa kuleta 
mabadiliko kwa kanuni na 
njia kandamizi za kijinsia. 

Kupungua kwa idadi ya wanawake 
wanaoripoti matukio ya ukatili wa 
kijinsia 
Kuongeza idadi ya wanawake 
wanaoripoti upatikanaji rahisi wa 
huduma za VVU, na ushiriki sawa katika 
kufanya maamuzi 

6. Kuimarisha 
mifumo 
endelevu ya 
afya na jamii 
 

6.1 Ufikiaji 
usiokatizwa wa 
huduma muhimu za 
uchunguzi na 
matibabu 

 Mifumo ya vifaa kwa ajili 
ya kuzuia, huduma ya 
uchunguzi, na dawa za 
matibabu kuimarishwa 

Upatikanaji wa dawa za VVU katika 
vituo vyote bila kukatizwa 

7 Mwitikio 
kamili wa 
VVU, wenye 
rasilimali, 
ulioratibiwa 
vyema, 
wenye 
ufanisi na 
endelevu. 

7.1. Kuendeleza na 
kutekeleza kwa 
utaratibu 
ambao 
utawawajibisha 
wahusika wote 

 Mkataba wa maelewano 
(MoU) ulioandaliwa na 
kusainiwa na wadau wakuu 
(MDAs, DPs, CSOs, na 
sekta binafsi) pamoja na 
hadidu za Rejea 
zilizoambatana na kufafanua 
modus operandi. 

Taratibu za uratibu wa Mwitikio wa 
VVU na miundo inayofanya kazi kwa 
ufanisi katika ngazi zote 

7.2. Uhamasishaji wa 
rasilimali za ndani 
       

 Kuhamasisha sekta binafsi 
kuchangia ATF; 

 Kuziwezesha Halmashauri 
kuongeza au kuanzisha 
fedha kwa ajili ya 
kukabiliana na VVU kutoka 
katika vyanzo vyao. 

 Kufanya hafla maalum za 
kuchangisha fedha kwa ajili 
ya kukabiliana na VVU 

 Kuimarika kwa uchumi wa 
Vikundi vya WAVIU na 
watu binafsi 

Kuongezeka kwa fedha katika Mfuko wa 
Udhamini wa kudhibiti UKIMWI (ATF) 
 
Kuongezeka kwa rasilimali za ndani kwa 
mwitikio wa VVU; 
 
Ustawi wa WAVIU umeongezeka, na 
wana uwezo wa kujinunulia mifumo ya 
hifadhi ya jamii/bima. 
 

7.3. Hakikisha 
      ufanisi 
      rasilimali 
      ugawaji na 
      matumizi 

 Wizara, Idara na Wakala wa 
Serikali, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa na IPs 
kuhamasishwa kutumia 
mfano wa kesi ya Uwekezaji 
katika kupanga programu na 
bajeti kwa VVU. 

 Bajeti ya VVU kuwianishwa 
katika ngazi zote, yaani, 
MDAs, LGAs, na IPs, ili 
kupunguza na au kuondoa 
mwingiliano na au upotevu. 

Rasilimali zimetengwa kwa ufanisi kwa 
kutumia kesi ya uwekezaji; 
 
Mwingiliano kuondolewa na programu 
ya VVU iliyooanishwa  

8. Kuimarisha 
Ufuatiliaji, 

8.1. Takwimu ya 
usambazaji 

 TOMSHA imeshuka hadi 
ngazi za jumuiya 

Takwimu za Mwitikio wa VVU katika 
ngazi ya jamii hukusanywa na 



 

Tathmini, na 
Kujifunza 
kwa 
Mwitikio wa 
VVU 
(pamoja na 
Utafiti) 
 

       Hifadhi ya 
mkusanyiko na 
       mchanganuo 
zaidi wa ngazi za 
baraza kuelekea chini 
hadi ngazi ya jamii 
 

 Ufuatiliaji Unaoongozwa na 
Jamii umeongezwa 

 Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zinapaswa kupiga 
hatua zaidi katika 
kuchambua takwimu 
zilizokusanywa ili kugundua 
maendeleo na mifano ya 
mafanikio (success story)), 
maarifa mapya kuhusu 
mwitikio wa VVU, na 
changamoto zozote. 

 Aikoni Iliyothibitishwa na 
Jumuiya 

kuchambuliwa katika ngazi ya 
Halmashauri. 
 
Kupitia CLM, jamii, na walengwa 
wanaweza kuchangia kuboresha ubora 
wa huduma za VVU 

8.2. Tafiti zenye 
ushahidi 
      
  

 Mgao wa bajeti kwa ajili ya 
kutoa ushahidi na utafiti wa 
uendeshaji kuhusu 
masuala/dhamira za 
mwitikio wa VVU. 

 Utafiti juu ya mada/maswala ya msingi 
ya VVU kufanyika 

8.3. Ufuatiliaji, 
tathmini, na bidhaa za 
utafiti (ripoti) 
zinazosambazwa 

 Machapisho na matangazo 
yanawekwa hadharani kwa 
kutumia vyombo vya habari 
vinavyofaa. 

 Kutayarisha kongamano la 
ngazi ya kitaifa na kimataifa 

 Kutumia mikutano ya 
hadhara kutangaza matokeo 
ya utafiti, ufuatiliaji na 
tathmini. 

Uchambuzi na matokeo ya utafiti 
yanayojulikana na au yafanyiwe kazi na 
wadau katika mwitikio wa VVU 

 



 

Kiambatisho 2:  Faharasa ya Istilahi zilizotumika kwenye Mkakati wa Tano 
 Stilahi  Ufafanuzi 

Msingi Thamani inayotumika kama kilinganisho cha  thamani nyingine au  kipimo 
kuwakilisha hali ya sasa. 

Uratibu  Mchakato wa kuwaleta pamoja wadau ili  kusimamia na kuwaelekeza kwa ufanisi 
na kupanga shughuli zao kwa njia yenye tija kwa kupunguza udurufu wa Kazi, 
pamoja na kuongeza ujuzi na uhawilishaji wa maarifa   

Mazingira Wezeshi  Ni shughuli ambazo zinasaidia kupata matokeo yenye ukamilifu na ufanisi katika 
kutekeleza Programu za UKIMWI  

Tamaduni   Ni mtindo wa maisha ambao watu wamerithi unaotafsiri mila, desturi na 
mitizamo.   

Uwekezaji kwenye   
Sekta    wenye  
kusaidiana   

Uwekezaji katika sekta mbalimbali unatoa matokeo chanya na ya kujengana  
katika mfumo wa udhibiti wa UKIMWI 

Taasisi au mtu 
aliyekasimiwa 
majukumu kisheria  

 

 Ni mtu au taasisi ambayo ana/ ina   majukumu kisheria kutoa huduma kwa mtu 
mwingine ambaye anahitaji.  

 

   Kwa  Ukamilifu  Ni kiwango ambacho lengo la afua limefikiwa au linatarajiwa kufikiwa. 

Ufanisi  Kipimo cha jinsi rasilimali, nyenzo za kiuchumi zilivyotumiwa kwa kufuata 
utaratibu na kuleta matokeo tarajiwa. 

Uwezeshaji  Hatua inayochukuliwa kukabili vikwazo vinavyojitokeza kutokana na  kutokuwa  
na usawa baina ya watu na baina ya jinsia 

Matokeo yenye ushahidi  Ni mchakato unaowawezesha wapangaji mipango kutumia uthibitisho uliopo 
kusaidia kupata sababu za kuchagua na kuamua kuhusu afua na mikakati yenye 
ufanisi katika kufikia matokeo yaliyotarajiwa. 

Familia Kikundi cha kijamii kwa kuzaliwa, ndoa au kuasili na kufafanuliwa kwa ukoo 
wenye uhusiano wa baba au mama.  

Uwezeshaji jinsia  Faharasa yenye vitu mbalimbali inayopima kutokuwa na usawa baina ya jinsia 
katika vigezo   vitatu vya ushiriki kiuchumi, kijamii na kisiasa katika kufanya 
uamuzi na mamlaka ya kumiliki rasilimali za kiuchumi. Uwezeshaji wanawake ni 
uendelezaji uwezo wao kwa pamoja au mmoja mmoja   kumudu maisha yao, 
kubainisha mahitaji yao, kutambua maslahi yanayowafaa.  

Usawa na haki  Ni kutendwa bila ya upendeleo (mgawanyo) wa wanawake na wanaume kulingana 
na mahitaji yao, haki, manufaa, majukumu na fursa, usawa na haki na njia ya 
kufikia usawa. 

Usawa wa kijinsia  Inahusu dhana ya kuwa binadamu wote, wanaume na wanawake wako huru 
kuendeleza vipaji vyao au kufanya chaguzi bila ukomo unaowekwa na mambo ya 
kukariri, majukumu magumu ya kijinsia na upendeleo, ili haki zao, majukumu na 
fursa havitegemei kama wamezaliwa wanawake au wanaume.  

Ukatili wa kijinsia  Ni aina  ya unyanyasaji unaotokana na mamlaka  ya uhusiano  yasiyo sawa  baina 
ya wanaume  na wanawake, Ni aina ya unyanyasaji  ambapo ama mwanamke au 
mwanaume  anaonyesha nguvu yake kwa mwenzake  kwa lengo la kumdhuru , 
kumwogopesha  na kumdhibiti mtu mwingine. 



 

Haki na Binadamu Haki zinazokubaliwa kwa wote kuhusiana na haki ya kuishi ustawi na kijamii na 
kiuchumi ambapo ni haki ya binadamu wote bila ya kujali rangi, jinsi na imani.  

Mkabala unaozingatia 
haki za binadamu. 

Inahusu kuzingatia haki za binadamu kwa watu vipengele vyote vya maendeleo ya 
programu kwa kutambua na kwa utaratibu maalumu. Mbinu inayozingatia haki za 
binadamu ni muundo wa dhana kwenye mchakato wa maendeleo ambao ni sanifu 
unaolenga kuhamasisha na kulinda haki za binadamu. 

Upunguzaji wa Athari 
Kupunguza nguvu hasi za kijamii na kiuchumi katika maisha ya watu na jamii na 
kuchangia kupunguza mzigo wa VVU na UKIMWI, umaskini na ukosefu wa 
usawa wa kipato. 

Matokeo ya athari Mabadiliko chanya ya muda mrefu katika maisha ya watu, hali au shirika 
yanayotokana na uingiliaji kati. 

Ingizo, kinachohitajika  Rasilimali zinazohitajika mapema (binadamu, habari, fedha) zinazohitajika 
kusaidia utekelezaji wa shughuli ili kutoa matokeo.   

Wenza wengi wa ngono 
kwa wakati mmoja. 

Kuwa na uhusiano wa wapenzi wengi ni hali ambapo mwanaume au mwanamke 
ana zaidi ya mwenzi mmoja wa ngono na wanapishana au hali ambapo wenzi 
wanashiriki kwa wakati mmoja.  Wenzi wa ngono wa wakati mmoja ni pale mtu 
“anakuwa na wenzi wa ngono wanaopishana ambapo ngono na mwenzi mmoja 
hufanyika baina ya au kati ya kumaliza na mmoja au wawili “.  (Rejea ya 
UNAIDS  2009) 

Matokeo ya mabadilko 
ya tabia 

Mabadiliko ya tabia (maadili, mitazamo, mazoea n.k.) ya, au matumizi ya uwezo 
mpya (sheria, sera n.k.) na kundi lengwa (watu na taasisi). 

Badiliko la kiutendaji 
au uwezo 

Mabadiliko ya kiutendaji au uwezo mpya (maarifa, ujuzi na vifaa, bidhaa na 
huduma), ambayo hutokana na kukamilika kwa shughuli ndani ya uingiliaji kati 
maalum kwa wakati fulani. 

.   Umaskini  Hali yenye nyanja nyingi ikiwemo ukosefu wa kipato na kunyimwa kupata 
huduma za msingi za jamii (elimu, afya na maji), uhakika mdogo   wa chakula, 
umaskini unaweza kuelezewa kwa kiasi au kwa ukamilifu. Umaskini mkubwa ni 
hali ya kushindwa kupata kiwango cha kawaida cha kujikimu kimaisha. 

Mnyonyoro wa matokeo  Mfuatano wa kawaida wa afua kufikia matokeo, kutokana kwenye nyenzo na 
shughuli hadi kwenye matokeo  na mafanikio. 

Mwenye Haki  Mtu mwenye haki za binadamu au za kisheria za kudai huduma kutoka kwa mtu 
mwingine au taasisi yenye mamlaka ya kutoa huduma hiyo. 

Hatari  Uwezekano kwamba mtu anaweza kupata madhara kutokana na hali au mwenendo 
kwa mfano kuambukizwa VVU. 

Sekta Sehemu ya jamii yenye sifa bainifu za pamoja au maslahi.  

Jinsia  Ni dhana ya kijamii ya wanaume au wanawake kwa   mujibu wa tofauti za kijamii 
na uhusiano baina yao na zinasomwa kubadilishwa kulingana  na wakati na 
kutofautiana sana  kwenye utamaduni mbalimbali. Ulinzi wa  jamii  Seti ya afua zenye lengo la kupunguza hatari za kijamii au za kiuchumi na 
uwezekano wa kuambukiza na watoto au kaya zilizo katika mazingira hatarishi.  

Kanuni ya”Moja Tatu” Kanuni ya moja tatu ni nchi kuwa na mamlaka moja ya utaratibu kitaifa, mpango 
mkakati mmoja wa kitaifa na muundo mmoja wa ufuatiliaji na tathmini kitaifa.  

Urahisi  wa 
kuambukizwa 

 Matokeo ya vipengele vingi vya ndani na nje ambayo mara nyingi viko nje ya 
uwezo na mtu kudhibiti vinavyoongeza uwezekano wa kupata maambukizo ya 
VVU.  

Jinsia  Maumbile ya kibiolojia ya tofauti    za kimwili ambayo hubainisha mwanamke na 
mwanaume kwa kuzaliwa.  

Ushirikiano wa 
maendeleo  

 Huu ni uwekezaji kwenye sekta  zenye matokeo chanya na yatakayosaidia 
kwenye muktadha mbalimbali ya VVU na UKIMWI. 



 

Mwenye wajibu  Mtu au taasisi yenye mamlaka ya kisheria ya kutoa baadhi ya huduma kwa mtu 
mwingine anayehitaji.  

Wenza wenye majibu 
yasiyo shabihiana. 

Ni pale mwenzi mmoja ameambukizwa VVU na mwingine hakuambukizwa. 

Kupunguza madhara  Kupunguza nguvu kazi za kiuchumi na kijamii kwa maisha ya watu na jamii na 
huchangia kupunguza mzigo wa VVU na UKIMWI umaskini na kukosa usawa na 
mapato.  

Hali halisi  Idadi, thamani na hali iliyotumika kama kigezo cha kitaalamu cha kupima 
viwango nyingine na thamani. Hii huonesha hali iliyo sasa.  

Matokeo ya muda 
mrefu 

Mabadiliko chanya ya muda mrefu kwenye maisha ya watu, hali au shirika 
kutokana na afua. 

Nyenzo  Rasilimali za lazima (nguvu kazi, taarifa, fedha) zinazotakiwa kusaidia utekelezaji 
wa shughuli kuleta mabadiliko. 

Mkoa  Eneo la kijiografia la utawala lenye mipaka iliyobainishwa. 

Matokeo  Mabadiliko yanayopimika au kuelezeka kwenye maisha ya watu au mashirika 
kutokana na uhusiano, chanzo na matokeo ya afua au proramu. 

Mpango unaozingatia 
Matokeo 

Mchakato wa mpango unaotumia uthibitisho halisi kusaidia upangaji na uwekaji 
wa vipaumbele vya afua.  

 



 

Kiambatisho 3: Viashiria vilivyochaguliwa 

  Maelezo ya Viashirio  
Msingi   SHABAHA CHANZO 

VYA 
TAKWIMU Thamani Mwaka  2026 

 Asilimia ya Wanawake Wajawazito na 
Wanaonyonyesha  ambao Wanaishi na VVU na 
UKIMWI  

96% 2016 100% HMIS-DHIS-2 

Asilimia ya Wanawake wajawazito wanaoishi na 
VVU na UKIMWI waliopata dawa za kuzuia 
maambukizo kutoka kwa mama kwenda kwa 
mtoto  

97.9% 2017 100% THIS 

Asilimia ya Wanawake wajawazito  na 
Wanaonyonyesha  ambao   idadi ya virusi  
imepungua mwilini  

87% 2017 100% HMIS-DHIS-2 

Asilimia ya Wanaume ambao wametumia 
kondomu mara ya mwisho walipofanya ngono 
kupitia njia ya haja kubwa 

48 2012 68% IBBSS  

Asilimia ya Wanawake wanaofanya  Biashara ya 
Ngono waliopata / Waliofikiwa  na huduma za 
Kinga    

69% 2017 70% LGMD 

Asilimia ya wavuvi  waliopata/ wamefikiwa na 
huduma za kinga  

0 2018 70% LGMD 

Asilimia ya wafungwa magerezani Waliopata/ 
Wamefikiwa na  huduma za kinga  

0 2018 70% LGMD 

Asilimia ya wachimbaji migondini 
waliopata/wamefikiwa na huduma za  kinga  

0 2018 85% LGMD 

 Idadi Kati ya watu wa umri wa miaka 15-49 
waliotoa taarifa kuwa walitumia kondomu  katika 
tendo la kujamiana  na mwanamke  ambaye si wa 
kila siku 

M: 35% 

F: 27.78% 

2017 95% THIS 

Kati ya Vijana wa umri wa miaka 15-24 
waliotumia kondomu walipofanya jamiana au 
kufanya  ngono mara ya mwisho  

M:  42% 

F:  37% 

2016 80% TDHS 

Idadi Kati ya Wanaume waliofanyiwa tohara ya 
Hiari ya Kitabibu  wenye umri  miaka 15-19 

81%  95% THIS 

Asilimia na Idadi ya watu wazima na  watoto 
walio kwenye  tiba ya kuongeza kinga mwilini  
kati watu wazima na watoto wanaoishi na  VVU 
na UKIMWI  mwishoni  mwa kipindi cha kutoa 
taarifa  

70% 2017 95% HMIS-DHIS-2 

Idadi ya watu waliopima VVU  na kupata majibu 
kwa umri wao, jinsia (kundi  maalum) 

7m 2016 9m HMIS/DHIS 

Idadi Kati ya watu Wanaoishi na VVU na 
UKIMWI ambao wanajua hali yao ya  UKIMWI 
mwishoni mwa kutoa taarifa  

52% 2017 95% THIS 



 

Asilimia ya Watu wanaoishi na VVU na 
UKIMWI ambao kwa njia moja ama nyingine 
wamebaguliwa na kunyanyapaliwa  au sheria 
imewabagua kutokana na hali yao ya kuwa na vvu 
na UKIMWI 

28% 2013 0% Kielezo cha 
Unyanyapaa 

Matumizi ya fedha za Ndani na Nje za   afua za 
UKIMWI kwa kila programu  kutoka vyanzo 
mbalimbali 

US$ 
485,296,04

9 

NASA 
2014/15 

US$ 1,548 
million 

NASA 
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